Macbook Pro ร้อนมากครับ

tonlyosaki's picture
198
ขนาดเล่นในห้องแอร์ ยังร้อนได้ขนาดนี้เลยอ่ะครับ

AttachmentSize
Screen_shot_2012-04-26_at_8.48.19_PM.jpg15.12 KB
pippo's picture
2469
ผมว่าเท่าที่ดู

HDD 40 CPU 61 ก็ไม่มากนะครับ หน้าร้อนๆ อย่างนี้อุณหภูมิภายนอกบ้านก็เกือบๆ 40 แล้วนะ
ส่วน MBP ของผม HDD 37 (มี Cooling Pad ช่วยข้างใต้), iMac HDD 48 แล้วทั้ง 2 ก็อยู่ในห้องแอร์เหมือนกันครับ

198
ส่วนมาก

มันวิ่งขื้นไปถืง 71 เลยอ่ะครับ cpu, แล้ว fan speed ก็ 6000+ ทั้งๆที่ผมแค่เล่นเน็ดไม่ได้เปีด program อะไรไว้เลยอ่ะครับ.....

2469
ถามนิด

1 ที่ว่่าเล่นเน็ตอย่างเดียวนี่ รวมการเล่นเกมส์ต่างๆใน Facebook ด้วยไม๊ครับ
2 ได้ทำการ Update ทั้งหลายทาง Software Update หมดหรือยังครับ

198
ตอบครับ

1. ไม่ครับ เล่นเน็ดปกติ ไม่ได้เล่นพวก browser game เลยครับ
  2. รู้สืกว่าผมยังไม่ได้ update ตัว java ตัวใหม่อ่ะครับ
2469
ลืมถามอีกข้อ

เครื่อง MBP ตัวนี้ ติดฟิล์มรอบตัว หรือใส่ Hard Case หรือมี Silicone ปิดตรง Keyboard ด้วยหรือเปล่าครับ ของพวกนี้ก็เป็นตัวสะสมความร้อนทำให้การระบายความร้อนด้อยลงไป แต่ถ้าไม่มีเลย ตอนนี้ยังนึกไม่ออกว่าสาเหตุน่าจะมาจากอะไรนะครับ ยังไงก็ลอง Software Update ที่มีทั้งหมดก่อนก็ได้ครับ

อีกอันที่พอจะเข้าไปดูได้เวลาเครื่องร้อนๆ ลองไปดูที่ Applications > Utilities > Activity Monitor แล้วดูว่า Process อะไรที่กำลังทำงานหนัก และใช้ CPU หนักๆ อยู่บ้าง

198
ครับผม

แล้วจะลองทำตามครับ ยิ้ม

adirek.d's picture
18
ของผมใช้ในห้องที่ไม่เปิดแอร์ร

ของผมใช้ในห้องที่ไม่เปิดแอร์ร้อนขนาดนี้เลย แล้วบางครังมันก็เอ๋อไปเลย ต้องกดปุ่มปิดอย่างเดียว อ้อผมก็เล่นเน็ตอย่างเดียวเหมือนกัน มันแปลกๆนะผมว่า

2469
ดูจากภาพที่แปะมา

มุมซ้ายบนสุด TEP : 72 องศา ตรงนั้นน่าจะเป็นอุณหภูมิ CPU
พอไล่ลงมาดูด้านล่าง HARD DRIVE TEMP. ของคุณก็อยู่ที่ 37 องศา
แบบนี้มันก็ปกตินี่ครับ เห็นตัวเลข 72 องศา เลยช็อค! รึเปล่า ดูให้ละเอียดนิดนึงครับ

ikok's picture
10285
จากภาพนี้นะครับ

1. มี process บางอย่างที่ CPU ทำงานอยู่ประมาณ 80% (ดูจากกราฟทางด้านขวาบน)
  2. เมื่อ CPU ทำงาน เป็นเรื่องปรกติที่อูณหภูมิจะขึ้นครับ

แสดงว่ามีอะไรบางอย่างในหน้าเว็ปไปกระตุ้นให้เกิดการทำงานของ CPU ครับ ต้องหาให้เจอ เป็นไปได้ว่าเปิด Flash

หรืออาจจะเป็น background process ของโปรแกรมบางตัว เช่น Final Cut หรือโปรแกรมอื่น ๆ ที่จะทำงานใน background แต่อนุญาตให้เราเปลี่ยนไปใช้โปรแกรมอื่นขณะนั้นได้

ต้องหาตัวพวกนี้ให้เจอครับ

minemind's picture
3876
อาการเหล่านี้มันพูดยากนะครับ

อาการเหล่านี้มันพูดยากนะครับ
ลักษณะการใช้งานโปรแกรมที่ต่างกัน และลักษณะการตั้งเครื่องด้วย การดูแลรักษาเครื่องและตัว OS เองก็มีส่วน

ถ้าถามผมว่าทำไมเครื่องร้อน ผมคงตอบไม่ได้จริงๆ เพราะให้ข้อมูลมาน้อยมาก

10285
เครื่องร้อน

เพราะอูณหภูมิที่สัมผัสโดยตรง กับตัวเลขที่เห็นในโปรแกรม สามารถตีความหมายได้คนละอย่างกันครับ

ถ้า body เครื่องร้อน อันนี้ปรกติ สำหรับวัสดุที่นำความร้อนได้ดีแบบอลูมินั่มแบบนี้ หมายถึง ร้อนเร็ว เย็นเร็ว เพราะตัววัสดุมีคุณสมบัติที่ไวต่ออูณหภูมิครับ

ส่วนตัวเลขจากในโปรแกรม

คุณจะเริ่มห่วงได้เมื่อคุณทราบขีดจำกัดของตัวเลขแต่ละส่วนที่เขาแสดงครับ

เช่น บางคนจะตกใจ่า CPU ไปถึง 80-90 องศาแล้ว แต่นั่นเป็นขีดความสามารถที่ CPU หลาย ๆ ตัวรับได้ครับ บางตัวรับได้เป็น 100 องศา

ปัญหาอยู่ที่ส่วนต่าง ๆ ที่อยู่ภายในเครื่องว่าจะรับอูณหภูมิได้เท่าไหร่ ถึงจะไม่เกิดปัญหา ซึ่งตัวเลขพวกนี้เราไม่มีทรางทราบครับ

ดังนั้น ให้แนะนำก็คือ ถ้าอูณภูมิไม่สวิงมากไปกว่าจุดที่เคยมีเคยเป็นในการใช้งานปรกติ ก็ยังไม่ต้องกังวลไปครับ

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

วันนี้ ว่างๆ มานั่ง เช็ด ทำความสะอาด เครื่อง ครับ...ก็ ไปพบว่า Logo Apple ใบ เหว่ง ไปนิดนึง..เดาว่า น่าจะ กระดาษ ขาว หลุด..เลย ทำการ แงะ ออกมาดู ครับ ก็ เป็น ไปตามคาด.เหมือนกาวหมด อายุ มั้ง มันเลยลอกหลุด ออกมาครับ..ผม ก็เอา เทป กาวดีๆ หน่อย(แบบนี่ ไช้นานๆ แล้ว..ตัวกาวจะไม่ละลาย เลอะ ออกมา) แปะ เข้าไปครับ..(มีลูกเล่น ทำให้ Apple เปลี่ยน สี นิดหน่อย..พอเสร็จ แล้ว..ก็ เลย ทำ ความสะอาดส่วนอื่น ด้วย ครับ..ประกอบ เข้าที่ เปิดไช้งาน ..เครื่อง เย็น ลงหลาย องศาเลย ครับ...แล้วก็ การ์ด ไวเลส ทำความสะอาด แล่ว รู้ สึก..รับ สัณญาณ ได้ไกล ขึ้นด้วย ครับ....ปรกติ อยู่ในบ้าน ไม่เจอ ของคนอื่น เลย เจอ แต่ ของ ตัวเอง กะ True ..ตอนนี้เจอเพียบ เลย ครับ...อิอิ

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

ทำไม ต้องลืม รูปด้วย เปลืองเนื่อที่ชะมัด

adirek.d's picture
18
การเล่น internet เฉยๆ แล้วCPU

การเล่น internet เฉยๆ แล้วCPU รันเกิน 70% แถมความร้อนขึ้น 72 ํC นี่ ผมกลับมองว่ามันไม่ปรกตินะครับ ถ้าเราใช้ Final cut แล้วCPU มันรันและร้อนขนาดนี้ อันนี้ผมว่าเครื่องคงปรกติครับ

นี่คือภาพที่ผมเล่น internet อีก อันนี้น่าจะปรกตินะครับ

3.png 4.jpg
10285
มันขึ้นอยู่กับว่า เราเปิดเว็ปอะไรอยู่ครับ

ถ้าในหน้าเว็ปมี flash (ไม่ว่าเกม หรือโฆษณา) ส่วนใหญ่แล้ว CPU จะทำงานมากกว่าเว็ปที่เป็น HTML เฉย ๆ ครับ หรือเว็ปเขียนมาไม่ดี ทำให้เกิด process ที่เป็น loop คือ safari โหลดหน้าเว็ปตลอดเวลา ไม่สิ้นสุด เพราะเกิดจาก script บางตัว ก็เป็นได้ครับ

นั่นเป็นสาเหตุให้ CPU ร้อน

จากภาพที่คุณแปะเอาไว้ในความเห็นก่อนหน้านี้ CPU คุณทำงานอยู่เกินกว่า 80% ครับ แสดงว่ามี process อื่นอยู่ แม้ว่าจะเปิดดูเว็ปอย่างเดียว

เมื่อ CPU ทำงาน อูณหภูมิก็จะขึ้น ดังนั้นจึงเป็นเรื่องปรกติครับ เพียงแต่ต้องหาให้เจอ ว่าอะไร เป็นตัวกระตุ้นให้ CPU ทำงานในหน้าเว็ปนั้น ๆ ครับ