(ถาม) วิธีต่อจอ external

natthapon1989's picture
12
ผมใช้ mac air อัพเปน lion คือผมอยากต่อจอข้างนอกเเล้วให้จอโน๊ตบุคมันดับอะครับ ทำยังไง เมื่อ่กอนใช้ปิดฝา เเล้วเอา external device ปลุก ก้อทำได้เเล้ว เเต่ตอนนี้มันทำไมาได้อะครับ

minemind's picture
3876
external device นี่หมายถึงต่อ

external device นี่หมายถึงต่อ mouse หรือ keyboard usb ในขณะที่ต่อ monitor อีกตัวไว้ใช่มั้ยครับ

มันน่าจะใช้ได้แล้วนะครับ

ไม่งั้นลอง reset pram ดูก่อนครับ

ikok's picture
10285
อย่าปิดฝานะครับ

เครื่องจะร้อนสะสมครับ

โดยปรกติแล้วผมไม่เห็นความจำเป็นของการปิดจอของตัวเครื่อง เพราะเเอามาเพิ่มพื้นที่การทำงานได้

ถ้าจะปิดจริง ๆ ลองหรี่ไฟหน้าจอใน system preference ดูตรง ๆ ก็น่าจะได้นะครับ ผมไม่แน่ใจ่ามันทำให้ดับสนิทได้หรือเปล่า (เครื่อง imac ทำไม่ได้)

หลังจากหรี่แล้ว ก็หันไปทางอื่นครับ น่าจะพอช่วยได้บ้าง ยิ้ม