Account Gmail มีปัญหา

od2504's picture
1077
แปลกใจและสงสัยว่า ทำไมอยู่ดีๆ account Gmail ที่ใช้อยู่เป็นประจำ จึงไม่สามารถใช้งานได้
(แจ้งว่ามีปัญหาที่ imap ไม่ verify username/password)
ซึ่งจะเป็นปัญหาเฉพาะเมื่อใช้ Mail app เท่านั้น (ใช้ผ่าน safari ได้ตามปกติ)

ท่านใดพบปัญหานี้ไหมครับ

minemind's picture
3876
ผมมั่วนะฮะ

ลองเปลี่ยนเป็น POP ดูมั้ยครับอาจารย์

Gmail
Setting(Options) > Setting > tab Forward and POP IMAP >ตรง POP Download ให้ Enable POP และ IMAP Access ให้เลือก Disable ครับ > Save Setting

Mail
delete account เดิมออกก่อนแล้วค่อย add gmail เข้าไปอีกที แล้วก็ทำตามขั้นตอนที่แสดงขึ้นมา น่าจะใช้งานได้มั้งครับ

od2504's picture
1077
ผมยังใช้ IMAP

ผมยังใช้ IMAP เลยลองเลือกหัวข้อ Disable POP ที่ตัวเลือกด้านบนดู (เดิมไม่ได้เลือกไว้) ตอนนี้ใช้ได้แล้ว
แต่ก็แปลกใจที่อีก account หนึ่ง ซึ่งเป็น Gmail เหมือนกัน และไม่ได้เลือก Disable POP แต่กลับใช้งานได้เป็นปกติ

ขอบคุณหนุ่ม Minemind มากครับ ยังหล่อสม่ำเสมอเลยครับ