การ์ดจอ Macbook Pro early 2011

thebastard's picture
12
การ์ดจอ สามารถเปลี่ยนได้มั้ยครับ มีท่านไหนพอจะทราบร้านบ้างครับ

ของเดิมยังใช้ได้อยู่แต่อยากเปลี่ยนเป็นแบบ work station

CANLOF's picture
232
....

การ์ดจอไม่น่าจะเปลี่ยนได้ครับ

รอท่านอื่นมาตอบเพิ่ม

minemind's picture
3876
เสียใจด้วยครับ

notebook ไม่สามารถเปลี่ยน graphic card ได้ครับ

สิ่งที่เราสามารถเปลี่ยนได้มีแค่ HDD กับ RAM เท่านั้นครับ

od2504's picture
1077
เพิ่มอีก 1

ขอเพิ่ม battery อีกอย่างครับ ที่เปลี่ยนได้

davincironi's picture
40
ไปเจอมา

เปลี่ยนจาก DVD เป็น HDD เพื่อให้เครื่องมี HDD 2 ลูกแล้วทำ Raid ได้ด้วยอ่ะ อยากจะลองดูเหมือนกัน ใส่ SSD 2 ลูกเลย แต่ยังขาดเงินเต็มจำนวนเลยค้าบ Y_Y

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

.+เปลี่ยน จอ ได้ กะ หัว อ่านได้..ไปด้วย แล้วกันครับ..การ์ดไวเลส กะถ่านใบออสด้วยครับ อิอิ...จริงๆ แล้ว มันก็ เปลี่ยนได้หมด แหละครับ..แต่ มัน..เปลี่ยนแล้ว จะดีกว่าเดิม รึ เหมือนเดิมรึเปล่า??..มี คนมาถามผมเยอะเหมือนกัน ว่าจะเอา Imac ไป อัด Quadro ได้ มั้ย..ผม ก็ถามเขาว่า กล้า เสี่ยง รึ เปล่าล่ะ..รื้อ บอร์ด ออกมา เผา เลย..ซึ่ง ไม่มี ใคร อยากเสี่ยงอยู่แล้วครับ..แถว ชิฟQuadro ก้ แพง แสนแพง เปลี่ยนมาก็ไม่รู้จะเข้ากะ ฮาร์ดแวร์ เดิม ได้รึ เปล่า..ถ้า อยาก ให้เป็น work station จริงๆ..แนะนำไช้ Imac ไป เลย ครับ ไม่ต้องเสี่ยง..แต่ ขณะนี้ Imac เสป็ค ก็สามารถ ทำงาน ได้ อยู่ในระดับ..หากินในประเทศ ด้แล้วนะครับ พวก ออกแบบ ตัดต่อ เขียนแบบ..ก็น่าจะเพียงพอครับ..ถ้ามากกว่านั้น ราคา ค่างาน ก็น่าจะเยอะเพียงพอ ที่เราจะซื้อ Mac Pro กะQuadro มาไช้ ทำงาน ได้นครับ.

3876
เพิ่มเติม

ถ้าเครื่องยังอยู่ในประกัน ก็ไม่ควรทำตามที่ hikizumi แนะนำหรอกครับ

pippo's picture
2469
ผมคิิดว่า

"การ์ดจอ MBP 2011 อยากเปลี่ยนเป็นการ์ดจอแบบ work station" มันเปลี่ยนกันไม่ได้อยู่แล้วขนาดของการ์ดมันใหญ่-เล็กต่างกันมากมาย จะจับยัดเข้าไปใน MBP ยังไงล่ะ?

สังเกตดีๆ การ์ดจอของ MBP หรือพวก PC Notebook มันจะพ่วงต่อท้ายชื่อรุ่นด้วยตัวอักษร M เสมอ เช่น AMD Radeon HD 6490M ซึ่งผมไม่เคยเห็นมีวางจำหน่าย หรือถ้ามีก็น่าจะหายากพอควรครับ

12
ผมคิดว่า

ผมคิดว่า มันก็น่าจะเปลี่ยนได้แหละแต่ต้องเสี่ยง ตอนนี้ผมเห็นมี Quadro1000m 2000m ออกมาในworkstation ของDellล่ะ แต่คิดว่าถ้าจะเอามาใส่ใน MBP อาจจะปิดฝาหลังไม่ได้แน่ คิดว่าไม่เสี่ยงดีกว่า

คงต้องซื้อพวกDell precision มาปั่นพวก3d จะดีกว่าน้อง Mac แบร่..

3876
ถามฮะ

แล้วจะหา software driver ตัวไหนมา control ละครับ

ikok's picture
10285
ไม่ควรเปลี่ยนครับ

เพราะ OS X จะมีข้อมูลของ hardware ค่อนข้างจะเฉพาะกิจครับ

เอาง่าย ๆ ขนาด OS ติดเครื่อง ยังลงข้ามเครื่อง ข้ามปีกันไม่ค่อยจะได้เลยครับ (apple ไม่แนะนำให้ลง OS ตัวที่เก่ากว่าตัวติดเครื่องครับ)

แต่ถ้าคุณมีเวลาเหลือ หรืออยากลอง DIY แล้วมีเวลานั่งแก้ปัญหามากพอ จะลองดูก็ได้นะครับ

pippo's picture
2469
เอาภาพมาฝาก

จาก iFixit
เป็น MacBook Pro 15 นิ้ว Early 2011 ดูแล้วพิจารณาเลยครับว่าเปลี่ยนได้หรือไม่ ถ้าไม่เข้าศูนย์

12
ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ ถอยใหม่โล้ด แบร่..

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

ถึง ไม่อยู่ในประกัน... ผม ก้ไม่กล้าเสี่ยงอยู่ดีครับ..โอกาสได้ ..ไม่ถึง50%..