บวมกับเขามั่งแล้วครับ

nickoe's picture
4320
ในที่สุด จากที่นั่งดูสมาชิกหลายท่านแบตบวมมาตลอด
ตอนนี้เจอกับตัวเองแล้วครับ MBP 17" mid 2007
สิริอายุรวม 4 ปี ครึ่ง สำหรับแบตก้อนนี้ มาดูสภาพกัน

แบตก้อนนี้เอาจริงๆก็ยังใช้งานได้ และเช็คแบตได้ปกติ
แต่ผมก็ไม่กล้าใช้แล้วล่ะครับ กลัวจะระเบิดคาเครื่อง

AttachmentSize
IMG_0646.JPG38.88 KB
IMG_0647.JPG37.67 KB
IMG_0648.JPG29.95 KB
IMG_0649.JPG34.35 KB
minemind's picture
3876
แซว

แบตไม่อึดเลย

pippo's picture
2469
เอ่อ...

ผมว่า 4 ปีนี่ อึดโคตร นะครับ ดูดิบวมซะขนาดนั้น

od2504's picture
1077
แซว2

ที่ว่า "อึด" นั่น ผมว่าน่าจะเป็นเจ้าของเครื่องมากกว่าครับ ก็ "อดทน" ให้ "บวม" ได้ถึงขนาดนั้นครับ

4320
แหมมมม

มันพึ่งจะมาบวมได้เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับอาจารย์
ฮาาาาา

ToboTi's picture
26
นี่ขนาดแบตแยกถอดได้ยังน่ากลัว

นี่ขนาดแบตแยกถอดได้ยังน่ากลัวขนาดนี้ พวก Unibody ฝาใหญ่ฝาเดียวมีเสียวกันมั่งล่ะ

4320
ตอนนี้

มันบวมมากกว่าเดิมอีกครับ ฮาาาาาา

Nu-eMMa's picture
1837
โอ้..

น่ากลัวจังอ่ะ พี่นิก ตกใจ-1

theerapong's picture
171
เพื่อความปลอดภัย

เพื่อความปลอดภัย ผมว่าเปลี่ยนเถอครับ ก่อนมันจะทำให้อย่างอื่นเสียไปด้วย

4320
อ๋อ

ตอนนี้ถอดมาไว้ข้างนอกแล้วครับ
พอดีเครื่องนี้เอาไว้ไปทำงานข้างนอก
ตอนนี้ใช้ iMac เป็นหลักได้เกือบปีละ
กำลังรอไปซื้ออะไหล่อยู่

od2504's picture
1077
ผมคิดว่าแบบ unibody

ผมคิดว่าแบบ unibody ก็น่าจะเปลี่ยน หรือเปิดตรวจสอบ ในช่วง 2.5 - 3ปี นะครับ

ikok's picture
10285
โอะ

แบบนี้ซื้อได้เวลาซื้อเครื่องใหม่แล้วนะครับ แบร่..

4320
ฮาาาา

ก็ iMac ไงครับ
เครื่องนี้เอาไว้ต้องไปข้างนอกเท่านั้น
ไม่ได้เอาไว้ทำงานหนัก
หาอะไหล่เปลี่ยนก็พอมั้งครับ

FolkTrance's picture
130
ใช้อย่างโปรต้องแบบนี้

ใช้อย่างโปรต้องแบบนี้ บวมตุ่ยเลย

4320
โปรมว๊ากกกกก

ส่งไปให้ apple ดูจะได้รางวัลมั๊ยเนี่ย
ฮาาาาาา

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

โอ้ว... สงสัย ผม จะเป็น รายต่อ ไป... ชาร์ด ไปกี่ครั้ง ถีงบวม ขนาดนี้ อ่าครับ??...เคยดู ในยูทูบ .. ถ้าชาร์ต คาใว้ มันก็ จะบวมเร็ว ขึ้น ..(รีเปล่า???)

4320
ปกติ

ถ้านั่งโต๊ะทำงาน จะชาร์จไว้ตลอด
ถ้าเดินไปเดินมา ทำงานนอกโต๊ะก็จะใช้แบต
แต่ไม่เคยปล่อยให้แบตหมดคาที่
จำ cycle ไม่ได้ แต่ไม่ถึง 200 แหละ

ชาร์จไว้แล้วบวมเร็วขึ้นมั๊ย ผมว่าไม่นะ เพราะก้อนนี้นี่ 5 ปีแล้วครับ
ช่วง 4 ปีแรกนี่ก็ชาร์จไว้กับโต๊ะซะส่วนมากด้วย
พึ่งเปลี่ยนมาใช้ iMac ได้เกือบ 9 เดือนเอง

davincironi's picture
40
สงสัย

มันค่อยๆ บวมหรืออยู่ๆก็บวมทันทีเลยอ่ะครับ

4320
ค่อยๆบวมครับ

มาสังเกตได้เอาตอนเดือนที่แล้วว่าเริ่มบวม
ผ่านไปจากที่สังเกตครั้งแรกไปได้อาทิตย์นึงก็เริ่มหนักเลยครับ

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

บวมแบบนี้รึ เปล่าครับ??? http://www.youtube.com/watch?v=RQjudHKh-bI&feature=related

4320
มันก็เป่งออกมาแบบนี้แหละครับ

แต่ไม่ได้ระเบิดอะไร