ต้องการหาโปรแกรมที่มันทำงานคล้ายๆ putty บน windows

ichigo's picture
29
ต้องการหาโปรแกรมที่มันทำงานคล้ายๆ putty บน windows

ใครเคยลองใช้โปรแกรมไหนบ้างไหมค่ะ
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

minemind's picture
3876
putty นี่เป็นโปรแกรมที่คล้ายๆ

putty นี่เป็นโปรแกรมที่คล้ายๆ remote desktop รึเปล่าครับ

minemind's picture
3876
จำพวก vnc

ใช้พวก teamviewer, realvnc, remote desktop client แทนได้รึเปล่าครับ

aummua's picture
4
Terminal

ก็ Terminal ไงครับ ทดแทนได้

Nu-eMMa's picture
1837
FileZilla & Cyberduck

ลองดูนะค่ะ

TaToMy's picture
11
บนเครื่อง Mac นั้นจะมีโปรแกรม

บนเครื่อง Mac นั้นจะมีโปรแกรม SSH Client มาให้อยู่แล้ว หากใครที่ต้องการรีโมตเข้าใช้งาน Linux Server ไม่จำเป็นต้องหาโปรแกรมใด ๆ มาลงเพิ่มครับ

1. ไปที่ Applications + Utilities + Terminal
  2. พิมพ์คำสั่ง ssh -l root ipaddress (ต้องใช้คำสั่งนี้นะครับ เพื่อบอกให้โปรแกรมมันรู้ว่าเครื่องที่เราจะรีโมตไปนั้น เราจะใช้ user root ในการใช้งาน ส่วน ipaddress ก็ให้เปลี่ยนเป็นตัวเลขไอพีของเครื่อง เช่น 192.168.1.1)
  3. พิมพ์ yes แล้วเคาะ Enter เบา ๆ
  4. ให้พาสเวิร์ดแล้วเคาะเบา ๆ
  5. แค่นี้ก็พร้อมเข้าใช้งานแล้ว

http://www.it-clever.com/การใช้งาน-secure-shell-ssh-บนเครื่อง-mac/