เครื่อง Macbook Pro ควรแบ่ง partition ไว้เก็บข้อมูลไหมครับ หรือไม่จำเป็น

theerapong's picture
171
อยากทราบว่าอันไหนจะสะดวกกว่า ถ้าแบ่งดีกว่า ควรใช้ partition แบบไหนครับ

รบกวนขอความเห็น

od2504's picture
1077
ความเห็นส่วนตัว

ส่วนตัวผมไม่ได้แบ่งครับ
เคยคิดแบ่ง เมื่อตอนที่ใช้แมคใหม่ๆ เพราะคุ้นเคยกับวินโดว์เป็นแบบนั้น
แต่พอแบ่งแล้วรู้สึกไม่สะดวก เพราะรู้สึกว่า Explorer กับ Finder มันคนละ concept กัน
และที่สำคัญผมใช้ TimeMachine เลยไม่กังวลเรื่องเก็บและสำรองข้อมูลครับ

nickoe's picture
4320
ผมว่า

เรื่องนี้มันแล้วแต่คนชอบนะครับ
แต่ถ้ามองจริงๆถ้า hdd มันเสียแบ่งยังไง
มันก็ลูกเดียวกัน เข้าศูนย์เดียวกัน

แนะนำว่าถ้าจะเก็บข้อมูลให้หาเป็น external hdd ดีกว่าครับ
จะเอามาทำ time machine หรือว่าเก็บข้อมูลเฉยๆก็ได้

pippo's picture
2469
ข้อดีีก็มีนะครับ

1 กรณี OS X เสียต้องการลงใหม่แบบล้างบางปัญหา (Clean Install) ก็ไม่ต้องย้ายข้อมูลไป - มา ยิ่งข้อมูลก้อนโตและไม่ได้ใช้ Time Machine ก็ยิ่งเปลืองเวลามาก (ถึงใช้ Time Machine ก็ต้องใช้เวลามาก Restore ข้อมูลกลับมาอยู่ดี)

2 สำหรับคนชอบลองของใหม่ๆ เวลามี OS X ตัวใหม่ๆ ออกมา สามารถลง OS X ตัวใหม่อีก Partition ได้ทันที โดยที่ OS X เดิมยังอยู่ เผื่อของใหม่ยังไม่พอใจในการใช้ ก็สลับใช้ OS X ตัวเก่าได้อยู่ (อันนี้โดยส่วนตัวทำแบบนี้อยู่ครับ)

171
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ikok's picture
10285
เพิ่มเติมนะครับ

ในกรณีที่ต้องการจะแบ่ง ควรจะหา external hdd มาเอาไว้สำรองข้อมูลสำคัญก่อนทำการแบ่งครับ

เพราะว่าเมื่อเครื่องใช้งานไปสักระยะนึงแล้วไฟล์บางตัวอาจจะไปขัดขวางทำให้การแบ่ง partition ล้มเหลว ซึ่งอาจจะเกิดแค่ error ธรรมดา แล้วยังใช้งานเครื่องต่อไปได้ หรือ อาจจะทำให้ partition เดิมเสียหาย ไฟล์บางส่วนมีปัญหาใช้งานไม่ได้อีกเลย

เรื่องเกี่ยวกับ file system นี้ควรจะระวังให้มาก ๆ เสียเวลาเตรียม backup ไว้ล่วงหน้ากันเอาไว้ดีกว่าครับ ถึงโอกาสเสียหายจะมีน้อย แต่ถ้าเกิดกับไฟล์สำคัญแล้ว อะไรก็เอามาทดแทนไม่ได้ครับ ยิ้ม

171
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ