ความรู้เรื่องไวรัส

comcomrit2's picture
64
จากคำพูดของวิศวกรผู้สร้างโปรแกรม Windows กล่าวไว้ว่า...

หากเราใช้สิทธิ์ user โดยไม่มี Antivirus ย่อมปลอดภัยกว่า เป็น Admin โดยติดตั้ง Antivirus

พวกเราส่วนใหญ่ "ประมาท" เพราะเห็นแก่ความสะดวกสบายจนเคยชิน จึงมีโอกาสติดไวรัส + ภัยคุกคามต่างๆ โดยไม่รู้ตัว แล้วก็มาโพสต์ข้อความแบบกระทู้ล่างๆ

วิธีป้องกันปัญหานี้ ได้มีตั้งแต่ Windows NT เกิดขึ้นมาบนโลกนี้แล้วครับ ตั้งแต่ปี 1989 ... แต่...ไม่มีใครคิดถึงภัยคุกคามตรงนี้ จนกระทั่งปี 2000 ที่ผ่านมา

จนมาถึงปีนี้ ปีที่มีภัยยอดฮิตที่คุกคามระบบ Windows อย่างเอาเป็นเอาตาย นั่นก็คือ Worm, Spyware, Trojan, และอื่นๆ อีก โดยติดเชื้อผ่านช่องโหว่ ต่างๆ ของระบบ Windows โดยเฉพาะช่องโหว่ที่สำคัญก็คือ Windows live Messenger ของ MS เองด้วย

การป้องกันปัญหานี้ สามารถป้องกันได้ง่ายมาก เพียงแค่ คุณลดสิทธิ์ตัวเองให้เป็นเพียง User หรือ Limited User เท่านั้น ไวรัสหรือภัยคุกคามต่างๆ จะไม่สามารถทำอันตรายกับระบบของคุณได้เลย

วิธีการก็คือ 
๑. เมื่อคุณติดตั้งโปรแกรมอะไรต่างๆ ให้เลือกเป็นแบบ All User ทุกครั้ง เมื่อลงโปรแกรมเพียงพอต่อความต้องการใช้งานแล้ว ให้ทำตามขั้นตอนถัดไป
๒. คลิก start -> Control Panel -> User Accounts
๓. คลิกที่ Create a new account -> ตั้งชื่อ แล้วกด Next -> เลือกเป็น Limited แล้วกด Create Account
๔. เวลาที่คุณจะใช้งาน อินเทอร์เน็ต อีเมล หรือดาวนโหลดโปรแกรมต่างๆ ก็ให้ล็อกออน ด้วยชื่อ account  ที่สร้างใหม่นี้ทุกครั้ง

จะสังเกตได้ว่า เวลาที่คุณใช้งานโปรแกรมต่างๆ รวมถึงเล่นเกม มันจะลื่นไหลเป็นอย่างมาก เพราะไม่มีตัวถ่วงคือ antivirus ที่เปล่าประโยชน์ นอกจากนี้เวลาเล่นเน็ต มันจะปลอดภัยแบบไม่ต้องกลัวว่าใครจะมาปล่อยไวรัสมาใส่เครื่องได้

เวลาที่คุณจะติดตั้ง hardware ใหม่ เช่น เสียบ Thumbdrive อันใหม่ มันจะถามสิทธิ์ admin ของคุณ ก็ไม่มีอะไร คุณก็แค่ใส่ชื่อ account อันเดิมที่ใช้ลงโปรแกรมเข้าไป แค่นั้น ก็ใช้ได้แล้ว

ดูเหมือนว่ามันจะไม่ค่อยสะดวกเท่าไร แต่มันปลอดภัยแน่ๆ เพราะเราคงไม่ได้ลงโปรแกรมกันบ่อยๆ ลงไดรเวอร์กันบ่อยๆ ไม่ได้แก้ registry กันบ่อยๆ แล้วเราจะใช้สิทธิ์ admin ไปทำไมล่ะ ในเมื่อเป็น user มันปลอดภัยกว่า

หลักการคิดก็คือ ในเมื่อ user ทำได้แค่ใช้โปรแกรมต่างๆ กับแก้ไขไฟล์เอกสาร ไม่สามารถลงโปรแกรมหรือไดรเวอร์ต่างๆ ได้ ดังนั้นถ้าเราเจอไวรัสที่จะฝังตัวลงในระบบ ไวรัสก็จะใช้สิทธิ์เราในการรัน ถ้ารันตอนเราเป็น user มันก็ฝังลงระบบไม่ได้ พอเรารีบูตใหม่ไวรัสก็หายไป แต่ถ้ารันตอนเราเป็น admin ก็เสร็จโจรครับ ต้องมาหาวิธีแก้อย่างกระทู้ล่างๆ เลยครับ

ในเมื่อเรามีวิธีที่ปลอดภัยกว่า แล้วเราจะมาลง antivirus ให้ถ่วงเครื่องกันอีกทำไมล่ะ

credit:lookkaew fw mail

[ผมย้ายมาอยู่ห้อง tip & trick ก็แล้วกันนะครับ - kok]

ikok's picture
10285
นั่นคือบนฝั่ง windows

บน OS X ง่ายกว่านั้นอีกครับ

นับจนถึงปัจจุบันนี้ ไวรัสหรือว่า โปรแกรมโจรอะไรก็ตามแต่ ถ้ามาบน OS X 

เราต้อง "สั่ง" เค้าเท่านั้นถึงจะทำงานได้ครับ =)

ง่าย ๆ คือ "ไม่สั่ง" ก็ "ไม่ทำงาน" ครับ

ฮ่า... ~

ปล.ขอบคุณที่นำมาแชร์นะครับ เป็นความรู้ในอีกทางหนึ่งเหมือนกัน ขอบคุณครับ มีความสุข
64
mac ปลอดภัยมากๆ

อิอิ ครับ นี่ไม่ติดเรื่องไดรเวอนี่ เครื่องที่ออฟฟิส จะลง hackintoch อยู่แล้ว ลงพาราเลว หน่อยพิมเวิดได้ละ

ตอนนี้ต้องมานั่งลง ดิฟฟริสอีกเพื่อความไม่ประมาท อิอิ

พอจะทราบมะครับว่าซาฟารี ทำไงให้มันไม่ลบอักษรพร้อมกับสระ เช่น
ผมพิม พี จะลงแต่สระอี มันลบพร้อมกันเลย เหอๆ
nickoe's picture
4320
safari

ยังแก้ไม่เป็นเหมือนกันเน้อ.........
หวังว่า safari 4 จะแก้ซะที

10285
มีคนพบว่า safari 4 แก้ตรงนี้แล้วครับ

เห็นพูดถึงเรื่องนี้กันใน freemac.net ว่าแก้ได้แล้วนะครับ

4320
แบบว่า

พึ่งไปอ่านเจอทีหลังครับ ฮา....

10285
:P

แอบตามไปอ่านมาเหมือนกัน =)

64
แก้ได้ล้วอย่าลืมน้องๆตาดำๆนะค

แก้ได้ล้วอย่าลืมน้องๆตาดำๆนะครับ เรื่่องระบบเสียงผมยังไม่มีงบเลย เหอๆเจอแมกโปรนี่่หมดข้าวกินไปหลายวัน

10285
ตัว safari 4 beta

แก้เรื่องลบคำไทยที่สระแล้วตามพยัญชนะ แล้วครับ =)

64
แก้ไงครับ

แก้ไงบ้างครับ ลง safari 4 หายเลยป่ะครับ

10285
ลงแล้วใช้ได้เลยครับ

น่าจะเป็นประมาณนี้นะครับ

เป็นเฉพาะใน safari นะครับ =)

64
ถามต่อเลยครับ

คือจะซื้อhdd ssd 64GB มายัด mac+pc โดยใช้ bootcamp แบ่ง จะพอหรือปล่าวครับหรือยังไงดี

เพราะ ความจุนั้นมันกินเงินไป เกือบๆ6000 แล้ว เจอ 128 ไปลากเลือด 14Kแม่จ้าว โหดขิงๆ
10285
ทำไมต้องเป็น SSD ครับ?

ถ้าพื้นที่ไม่ใช่ปัญหา ใช้ตัวธรรมดาก็ได้ครับ

หรือไม่ก็ซื้อตัว external มาใช้แทน 

ผมว่าได้เยอะกว่ามาก ๆ ในราคาขนาดนี้นะครับ =)
64
อิอิ

เน้นว่าไว เบาครับ อิอิ ถ้ามีตังก็อยากลองแอบคิดจะซื้อบ้าง อิอิ

4320
ssd

ยังแพงไปครับ ไม่คุ้มที่จะเอามาเปลี่ยน เอา hdd ธรรมดาไปก่อนดีกว่าครับ