bug บน Safari 4 (Beta)

ikok's picture
10285
หลังจากทดลองใช้มาได้แป๊ปนึง ผมคิดว่าผมเจอ bug เล็ก ๆ บน safari 4 beta - windows บ้างแล้ว

อันที่ผมเจอเกี่ยวกับ delete คำที่พิมพ์ไปแล้วครับ

ตัวอย่างประโยค abcdefghijklmnop

อาการคือ ถ้าจะลบคำ หรือข้อความก่อนหน้าที่พิมพ์เสร็จไปแล้ว (abcd) ผมจะต้อง hi-light ข้อความหรือว่าคำที่ต้องการจะลบ แล้วกด delete เท่านั้น ถ้าเอา cursor ไปทิ้งไว้หลังตัว d แล้วกด delete จะได้ผลคือ เค้าจะไล่ลบข้อความที่เหลืออยู่ของประโยคแทนจนหมด แล้วจึงค่อยเริ่มลบคำที่ผมต้องการครับ

- -a

ผมใช้บน windows xp 64 bit - หรืออาจจะเป็นเฉพาะกับ os นี้อันเดียวก็ได้ =)

หรือใครเจออาการแปลก ๆ อื่นๆ อีกก็เอามาแชร์กันได้นะครับ

10285
มีคนถามเกี่ยวกับ Hotmail กับ safari 4 beta เข้ามา

นึกได้ เลยมาอัพเดทในกระทู้นี้อีกที

สำหรับผู้ใช้งาน hotmail บน safari 4 beta ไม่ได้ ให้ลองเปิด developer menu ก่อนแล้วจากนั้นลองเปลี่ยน user agent ไปใช้ browser ตัวอื่นครับ

แต่เท่าที่ลองอ่านตามเวปมา วิธีนี้ก็ยังไม่แน่นอนว่าจะส่งเมล์จาก hotmail ได้นะครับ

Mixmerize's picture
1480
ของมิกที่เจอ

มีปัญหาเกี่ยวกับ Flash Player ครับ ส่วนใหญ่จะเด้งตอนเข้า Hi5 เพื่อน มันจะเด้ง Error ประมาณนี้

พอขึ้นมาแล้วมีให้ 2 ทางเลือก กด Continue ไปก็เด้งกลับมาเหมือนเดิม
พอกด Dismisall ก็รอดบ้าง บางที Safari ก็ Quit เองบ้างไม่แน่ไม่นอน อะไรประมาณนี้ครับ

Picture 1.png
10285
เรื่อง safari + flash นี่นะ

เหมือนเค้าไม่สนับสนุนซึ่งกันและกันเลย

ทาง apple น่าจะใช้ทางเลือกอื่นในอนาคต CSS animation กำลังจะมาแล้วด้วย... ผมคิดว่าเรื่องนี้คงเป็นกรณีที่จะเป็นปัญหาไปอีกนานครับ

ลองดูตัวอย่าง CSS animation ที่ทำงานได้คล้าย ๆ flash ได้จาก link นี้นะครับ
http://webkit.org/blog/324/css-animation-2/

Mixmerize's picture
1480
อ่อ

เป็นฉะนี้นี่เอง อ่ะ แน่นอน
ส่วนแบบที่พี่ก๊อกเป็น เรื่องการลบคำ
มิกใช้ใน PC ก็เป็นครับ (กับ Safari 4 Beta เนี่ยแล่ะ) น่าจะเป็นปกติ (PC windows XP)