Drag ด้วย Trackpad ไม่ได้เหมือนเดิม

od2504's picture
1077
  1. ก่อนหน้านี้ ผมสามารถ double click ที่ trackpad แล้วลากนิ้วไป เพื่อการเลือกระบายข้อความ หรือย้ายภาพ/วัตถุบนจอภาพได้ (Drag)
  2. ครั้นเมื่อผมลองปลดเครื่องหมายถูกที่ Tab to click จากรายการ Point & Click ออก แล้วเลือกกลับเป็นอย่างเดิม
    คราวนี้เครื่องก็ไม่ยอมให้ผมทำแบบข้อ 1 ได้อีกเลย

ทำให้เวลาจะ Drag ผมต้องกดที่มุมล่างซ้ายของ trackpad ค้างไว้ด้วย
ผมควรทำอย่างไรครับ จึงจะกลับเป็นอย่างเดิมที่คุ้นเคยได้ครับ

ปล. เหตุที่ผลทำข้อ 2 เพราะอยากเปรียบกับเครื่องคนอื่น ที่ทำไม่ได้อย่างผม แต่ตอนนี้ผมกลับเป็นเหมือนของเขาไปเสียแล้ว ... เศร้า

minemind's picture
3876
System Preference > Universal

System Preference > Universal Access > tab Mouse & Keyboard > trackpad option > ดูตรง dragging ครับอาจารย์

1077
ขอบใจมากครับ

แก้ไขได้เรียบร้อยแล้วครับ
ลืมไปเลยว่ามี universal access ให้ใช้ได้ด้วย

วันหน้าเชิญไปดื่มชา ที่มหาลัยกันนะครับ

minemind's picture
3876
น้อมรับ คร๊าบ

น้อมรับ คร๊าบ

pippo's picture
2469
สะกิดสักนิด ด้วยความเคารพ

ไม่ได้เหมือนเดิม หมายถึง เคยใช้ไม่ได้ ทำไม่ได้ ปัจจุบันก็ยังไม่ได้อยู่

ได้ไม่เหมือนเดิม หมายถึง เคยใช้ได้ ทำได้ ปัจจุบันกลับทำไม่ได้ ใช้ไม่ได้

1077
ถูกต้องเลยครับ งานนี้หายคันไป

ถูกต้องเลยครับ
งานนี้หายคันไปนานเชียว
ภาษาไทยนี่ต้องใช้อย่างระมัดระวังจริงๆ
ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
(No subject)

ยิ้ม