macbookPro พัดลมผมปกติไหม หมุน 2000rpm

asakura_jirasak's picture
73
มีอาการ หากเปิดนาน ๆ พัดลมจะมีเสียงดัง แต่กๆๆๆๆ

แล้วตอนนี้ลอง monitor ดู เปิดแค่ safari พัดลมหมุน 2000rpm ปกติไหมครับ

Aomz's picture
8
พัดลมผมปกติไหม

ที่หมุน 2000 น่ะปกติครับ เมื่อความร้อนเพิ่มขึ้นระบบจะเพิ่มความเร็วรอบพัดลมให้เองครับ

แต่เสียง แต่กๆๆๆๆ ที่คุณว่ามานี่ผมว่าไม่ปกตินะครับ ผมเปิดคอมพ์ใช้ตลอดไม่ได้ปิดเลย(ไม่ได้พับหน้าจอด้วย) ประมาณวันนึงตลอด ประมาณ 6 ชม+ ไม่เคยได้ยินเสียงครับ ปัญหานี้รอผู้มีประสบการณ์มาตอบอีกทีนะครับ เพราะผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน = =./

minemind's picture
3876
ปกติหมุน 2000 rpm

ปกติหมุน 2000 rpm ถ้ามีการประมวลผลด้วยพัดลมก็จะปรับความเร็วตามอุณหภูมิ

od2504's picture
1077
ผมคิดว่า ข้อจำกัด (ข้อเสีย)

ผมคิดว่า ข้อจำกัด (ข้อเสีย) ของการใช้ utility app ประเภทนี้ คือ ทำให้เราวิตกจริตนะครับ

ikok's picture
10285
ปรกติครับ

ถ้าจะดูรอบพัดลมแล้วว่าปรกติหรือไม่ ให้ดูอูณหภูมิโดยรวม (หรือเฉพาะที่เกี่ยวกับ CPU) ณ ขณะนั้น จะช่วยให้เห็นความสัมพันธ์ระหว่างรอบความเร็วพัดลม กับ ความร้อนของ CPU มากขึ้นครับ

ถ้าสังเกตไปเรื่อย ๆ คุณอาจจะตกใจได้ว่า เว็ป flash สามารถทำให้พัดลมเครื่องเร็วขึ้นมาได้เพราะเค้น CPU จนร้อนครับ ยิ้ม