สับสนเรื่องลง windows 7 ใน Mac ครับ

4ko6yon61's picture
19
1.คือเครื่องผมจะลง windows 7 ผ่าน Boot camp ซึ่งในเครื่อง v. 3.0 ไม่ทราบว่าสามารถลง windows 7 ได้เลยมั้ยครับ
2.เรื่องการอัพ Boot camp ต้องอัพยังไงครับ อัพในฝั่ง Mac ก่อนทำการลง windows 7 หรือลง windows 7 ให้เสร็จก่อนแล้วค่อยไปอัพในฝั่ง windows
3.ถ้าอัพฝั่ง Mac ก่อน ต้องอัพเป็น v. ครับ และถ้าค่อยไปอัพฝั่ง windows ตอนนี้ v. ไหนใหม่สุดครับ ขอความกระจ่างแจ้งด้วยครับ อิอิ

อีกอย่างนึง ผมควรลง windows 7 32 หรือ 64 bit ดีครับ

ขอบคุณมากครับ<<

minemind's picture
3876
BootCamp boot camp assistant

BootCamp

boot camp assistant เป็น software ที่ใช้แบ่ง partition ในการลง windows ครับ

สิ่งที่ต้องเตรียมอีกอย่างในการลง windows ผ่าน bootcamp คือ Driver ครับ

ในขั้นตอนที่จะเข้าสู่การแบ่ง Partition จะมีให้เลือก 2 ตัวเลือกครับ
คือ
Download the lastest Windows Software Support from Apple กับ install Windows

ให้เลือกที่ download ด้วยครับ หลังจากนั้นก็ save ลง hdd ไปก่อน หรือจะเก็บไว้ใน flashdrive ก็ได้ครับ จากนั้นจะเข้าสู่การแบ่ง partition และการ install ก็ทำตามกระทู้ด้านบนได้เลยครับ

พอลง windows เสร็จเราค่อยเอา driver ที่ load มา install ลงไปก็จะสามารถใช้งานได้แล้วครับ

ติดตรงไหนค่อย post ถามอีกทีละกันครับ