เหตุอันใดเวลาค้นหาไฟล์หรือเพลงใน Finder มันจึงไม่ขึ้นอะไรเลยขอรับ ?

bert's picture
64
เหตุอันใดเวลาค้นหาไฟล์หรือเพลงใน Finder มันจึงไม่ขึ้นอะไรเลยขอรับ ? รบกวนผู้รู้ เหล่ากูรูทั้งหลาย ช่วยชี้แจงแถลงเหตุ
ให้กระผมหายข้องใจ จักขอบพระคุณอย่างสูงขอรับ

64
หรือ ......

หรือ กระผมทำไม่เป็นจึงไม่เห็นผลลัพท์หลังจากค้นหา ????

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

เพลง อยู่ ในItunes ..ไม่ไช่หลอครับ???...ขอทำความเข้าใจ คำถามแปปนึงครับ??

nickoe's picture
4320
หาจากไหนครับ

ถ้าจะหาตัวต้นฉบับ
ก็อยู่ใน music > iTunes ไงครับ
หรือใช้ spot light หาเอาครับ

64
หาในโฟลเดอร์ครับ

หาในโฟลเดอร์ครับ ไดร์ D ไม่เกี่ยวกับใน iTunes ขอรับ ผมหมายถึงเวลา search ใน finder

64
อ้ออ

ลืมบอกครับว่า search finder ใน Lion ครับ

64
ตอนแรก

คอนแรก ไฟล์ก็มีอยุ่ครับ แต่ search หาไม่เจอ

64
พอพิมพ์คำค้นหาไปดันไม่มีไฟล์อยุ่ครับ

พอพิมพ์คำค้นหาไปดันไม่มีไฟล์อยุ่ครับ

minemind's picture
3876
เดา

จากรูปมันไม่ได้ search จาก this mac นี่ครับ มันไป search จาก folder ที่ชื่อ now music ตาม title ที่เห็นด้านบน มันคงหาไม่เจอหรอกครับ ให้ลองกดตรง this mac ด้านข้างแล้ว search ใหม่

เลือก path ที่จะ search ให้ตรงครับ

64
พอดีไฟล์ที่ผมจะหา

พอดีไฟล์ที่ผมค้นหามันอยู้โฟลเดอร์นั้นครับ หรือลองค้นหาจาก this mac ก็เหมือนกันครับ หาไม่เจอทั้งๆที่มีไฟล์นั้นอยู่ครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

น่าจะไช่นะครับ ผมลองทำดู แล้ว ผลออกมา ..มัน.. ไม่เหมือนกัน..ลองทำดู แล้วกัน..ครับ มีความสุข

64
ลองแล้วเหมือนเดิมครับ

ลองแล้วเหมือนเดิมครับ สงสัย?

64
หรือว่า ....

หรือว่า มันค้นหาเฉพาะ ไดร์ของ Macintosh ครับ แต่เวอร์ชั่นก่อนก็ใช้ได้ปกตินี่ครับ

minemind's picture
3876
จากการทดลอง พบว่า ก็สามารถ

จากการทดลอง
พบว่า ก็สามารถ search ได้ทั้ง ext. และตัว macintosh hd เอง

จนปัญญาแล้วเหมือนกันครับ

od2504's picture
1077
ลองดู

อยากให้คุณ bert ลืมเรื่อง Finder ไปสักครู่ แล้วลองคนหา โดยใช้ spot light (มุมบนขวาสุดของจอ) อย่างที่คุณนิโกะบอกไว้ดูครับ

64
ลองแล้วไม่เจอครับ

ลองแล้วไม่เจอเหมือนกันครับ เศร้า

64
แต่

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับที่ตอบคำถามผม ยิ้มปากกว้าง

ikok's picture
10285
แล้้วเพลงอื่น

หาเจอไหมครับ? เป็นแค่ไฟล์นี้ หรือไฟล์เพลงทั้งหมดครับ?

64
ทั้งหมดเลยครับ

ทั้งหมดเลยครับ

nickoe's picture
4320
อืม

แล้วถ้าหาเองโดยไม่ผ่าน spotlight หาเจอมั๊ยครับ
แล้ว os อะไรครับ