Adobe AIR มีปัญหาครับ [Quit unexpectedly]

phumcmgate's picture
22
ผมเล่น Tweetdeck ครับ ตอนแรกๆไม่มีปัญหานะครับ แต่พอเล่นไป พอเช้ามาเปิดเครื่องใหม่ทวีตเด๊กก็แฮ๊ง ขึ้นว่า Tweetdeck quit unexpectedly แบบนี้อ่ะครับ แล้วโปรแกรมอื่นที่รันผ่าน Adobe AIR ก็ใช้ไม่ได้ไปตามๆกัน ผมจะ Uninstall ก็ไม่ได้คลิกไปก็เฉย ไม่มีไรเกิดขึ้น ต้องลบแบบเมนวล แต่ผม หาไฟล์ที่ต้องลบทั้งหมดไม่เป็นอะครับ กลัวลบผิดลบถูก ไม่ทราบว่ามีใครเคยเป็นบ้างครับ

22
นั่นไง!!! มันเป็นที่ Safari

นั่นไง!!! มันเป็นที่ Safari =__= พอเปลี่ยนเว็บบราวเซอร์มาเป็นหมาย่างปุ๊ป อาการแฮ๊งค์ก็หายทันทีครับ!!! มันยังไงกันเนี่ยย ย ย ย !!! เกี่ยวกันด้วย??

nickoe's picture
4320
ถ้าเป็นแบบนี้

ได้ลองเช็ค software update รึยังครับ
ว่า safari มี update รึเปล่า
ถ้ายังลองดูก่อน

แต่ถ้าเป็นตัวล่าสุดแล้ว
ให้ส่ง feedback ไปที่ apple เพื่อให้แก้ไขใน version ต่อไปครับ
หรือส่งไปที adobe ก็ได้ในกรณีที่ใช้ของแท้นะ

22
Adobe AIR

Adobe AIR มันให้โหลดฟรีหนิครับ แต่อย่างตัวอื่น เก๊หมดทั้งดุ้นเลย 555 ตอนนี้พอไม่เข้าซาฟารี ใช้หมาไฟจะเป็นเฉพาะตอนเปิดอ่ะครับ มันจะขึ้นตลอดเลย ต้องกด Reopen แล้วก็ Don,t restore เนี่ยแหละ

nickoe's picture
4320
อ้าวเหรอ

พอดีผมไม่เคยใช้ครับ
เอาไว้ทำอะไรผมยังไม่รู้เลย
ฮาาา

minemind's picture
3876
บางที repair permission

บางที repair permission ก็หายนะครับ

แต่คิดว่าลองใช้ตัว uninstall โปรแกรมตระกูล adobe ลบออก ผมไม่รู้ว่าท่านลงอะไรไปบ้างก็ลองไล่ลบออกดู แล้วค่อยลงใหม่

22
repair permission

repair permission ไม่หายอ่ะครับ ตอนเครื่องยังไม่ได้เอาไปลงโอเอสใหม่ ผมเคยลองลบ adobe air ทิ้งแล้วลงใหม่ก็เป็นอยู่ครับ ตอนนี้เครื่องเป็น Lion อัพเดทซอฟแวร์แล้วอะไรแล้วก็ยังเป็นอยู่ครับ แล้วเวลาใช้ Safari ก็ชอบเป็นแบบ แรมหดลงไปเรื่อยๆ จากสองกิ๊กเหลือแปดร้อยกว่าเม็กบ้าง เก้าร้อยกว่าเม็กบ้าง ทั้งๆที่ไม่ได้เข้าอะไรเยอะเลย พอใช้หมาไฟเหลือกิ๊กกว่าๆตลอด

minemind's picture
3876
จนปัญญาเหมือนกัน

ถ้าสร้าง account ใหม่แล้วลองใช้งานผ่าน account ที่สร้างดูอีกทีครับ หรือไม่อย่างนั้นก็ format แล้วลง os ใหม่

22
นี่ถ้าลงโอเอสใหม่นี่รอบที่สาม

นี่ถ้าลงโอเอสใหม่นี่รอบที่สามละนะครับ T____T ขอบคุณครับ จะลองดูหลายๆอย่างครับ

ikok's picture
10285
ผมคิดว่าเป็็นเรื่องที่เข้าใจได้นะครับ

คือ AIR เนี่ยเป็นเหมือนตัวกลางที่คอยแปลภาษา application อีกทีนึง มันเลยเพิ่มความน่าจะเป็นในการเกิดปัญหาให้มากเข้าไปอีก

ผมแนะนำการแก้ปัญหาระยะยาวแบบนี้ว่า

1. ให้หาโปรแกรมที่เป็น native มาใช้ครับ (คือโปรแกรมที่เขียนมาสำหรับ OS นั้น ๆ โดยเฉพาะ)
  2. เมื่อได้โปรแกรม native หมดแล้ว ให้เอาพวกโปรแกรมตัวกลางพวกนี้ออกครับ