อัปเดตซอฟแวร์

chansonjai's picture
21
เราจำเป็นทำการอัพเดตซอฟแวร์ป่าวครับ ตอนนี้เครื่องผมใช้ OS X - Leopard 10.5.2 ครับ แล้วถ้าไม่อัพเดตเป็นไรหรือป่าวครับ

nickoe's picture
4320
....

อัพเดทเพื่อให้มันทำงานได้ดีขึ้น แก้บัคต่างๆครับ
ถามว่าควรอัพมั๊ย มันก็ควรครับ แต่้ถ้าตอนนี้ใช้เครื่องได้ smooth ดีอยู่แล้ว
ก็เอาไว้ก่อนก็ได้ แต่แนะนำว่าถ้าว่างก็อัพเดทไปเลยครับ

21
โอเคครับ

ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
เรื่องนี้

จะดีที่สุดให้คุณอ่าน log ของทาง apple ครับ ว่าออกอะไร แก้อะไรมาแล้วบ้าง

เพราะบางอย่างอาจจะเป็นปัญหาในการทำงานได้ครับ

แต่ถ้าไม่คิดมากอะไร จะอัพเดทก็ได้

ปล.ก่อนการอัพเดททุกครั้งควรจะ backup ข้อมูลเอาไว้ด้วยนะครับ =)

21
uddate

เมื่อคืนได้ลองไปอัปเดตซอปแวร์ดูแล้วครับ อัปเดตได้ทุกตัวยกเว้น OS X 10.5.6 อ่ะครับ อัปเดตแล้วมันไม่ผ่าน ขั้นมาว่าอะไรไม่รู้ พอดีลืมจดไว้อ่ะครับ ลองอีกทีก็ไม่ผ่านเหมือน เวอร์ชั่นเดิมเป็น OS X 10.5.2

OS X 10.5.6 Combo Update
OS X 10.5.6 Update
OS X Server Combo 10.5.6
OS X Server 10.5.6
มันต่างกันยังไงเหรอครับ ถ้าไปเลือกอัปเดตจากเว็ปของ apple มันจะมีให้เลือก แล้วเราควรจะเลือกตัวไหนครับ

4320
อ่า

ปกติที่มากับเครื่องจะเป็น osx ธรรมดาครับ ถ้าเป็น server นี่ต้องซื้อต่างหาก

ถ้าจะอัพเดท ให้เลือกโหลด osx ธรรมดาครับ ส่วน combo update หมายถึง
มันจะเป็นชุดเลย รวมไว้ตั้งแต่ 10.5 คือโหลดมาครั้งเดียวลงแล้วจาก 10.5 กลายเป็น 10.5.6 ได้เลยครับ
ไม่ต้อง update หลายที ไปโหลดมาเก็บไว้ก็ได้ครับ

21
อืม...

ตอนนี้โหลด OS X 10.5.6 Combo 668MB มาเก็บไว้ในแผ่นเรียบร้อยแล้วครับ ผมสามารถใช้ตัวที่โหลดมานี้ Update ได้เลยหรือป่าวครับ โดยที่ไม่ต้องผ่าน ซอฟแวร์อัปเดตของเครื่อง  เพราะตอนที่กดเช็คซอฟแวร์อัปเดตที่เครื่องมันมี OS X 10.5.6 ขึ้นมาให้อัป แต่พอกด install แล้วมันไม่ได้

4320
ใช้ได้ครับ

ตัว combo ที่โหลดมาสามารถ update ได้เลยครับ

21
ไว้จะลองดู....

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวคืนนี้จะกลับไปลองทำดู