การ Calibrate Battery

chansonjai's picture
21
1. การ Calibrate Battery ต้องทำให้เสร็จภายในครั้งเดียวหรือป่าวครับ อย่างเช่นถ้าชาร์จเต็มแล้วให้ชาร์จต่ออีก 1-2 ชม. หลังจากนั้นก็ให้ใช้ battery ให้หมดจนเข้าโหมด Sleep แล้วทิ้งไว้ให้ Sleep ต่ออีก 5 ชม. แล้วค่อยกลับมาชาร์จใหม่ ระหว่างที่ใช้ battery ให้หมดจนเข้าโหมด sleep ถ้าเราใช้งานเสร็จก่อนที่แบทจะหมด เราสามารถที่จะปิดเครื่องได้ไหมครับ หรือต้องรอให้ battery หมดก่อน

2. ถ้าใช้เครื่องอยู่ที่บ้านเราควรที่จะเสียบชาร์จ battery ค้างไว้หรือป่าวครับเมื่อเต็มแล้ว หรือว่าควรเอาที่ชาร์จออก พอ battery จะหมดค่อยเสียบชาร์จใหม่

ikok's picture
10285
การคาลิเบรตแบตฯ

1.ควรจะทำให้เสร็จในครั้งเดียวครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลารอทำใหม่
อ่านเรื่อง คาลิเบรต แบตฯ ประกอบ จาก http://macmuemai.com/content/184

2.เสียบชาร์จจนเต็ม แล้วค่อยเอาออกเพื่อใช้ไฟจากแบตฯ ครับ ทำสลับกันไปแบบนี้เพื่อยิดอายุแบตในแบบที่ควรจะเป็นนะครับ

21
อืม...

ทำการคาลิเบรตแบต ครั้งนึงใช้เวลาเยอะเหมือนกันแฮะ แบตที่ชาร์จเต็มกว่าจะใช้หมดคงใช้เวลาหลายชั่วโมงอยู่เหมือนกัน  ขอบคุณมากนะครับ

ikok's picture
10285
ถ้าหมายถึงการรอชาร์จ

ถ้าหมายถึงการรอใช้งานแบตจาก 100%-0%  นี่ไม่ต้องใช้ให้หมดในวันเดียวหรือครั้งเดียวก็ได้ครับ ใช้งานได้ปรกติครับ

คือใช้ไปเรื่อย ๆ จนแบตจะหมด ซึ่งจะใช้เวลา 2 วัน 5 วันก็สุดแท้แต่ครับ =)

เพียงแต่ถ้าเราตั้งใจจะคาลิเบรตแบตเราแล้ว ก่อนแบตหมด ก็ให้ปล่อยทิ้งไว้จน sleep ไปเอง แล้วการชาร์จครั้งต่อไป ให้ชาร์จจนเต็ม + รอต่ออีกหน่อยสัก 2 ชม. ถือเป็นอันเสร็จพิธีครับ

21
อ๋อ...

นึกว่าต้องใช้ให้หมดภายในวันเดียวเลยซะอีก เข้าใจแล้วครับ  ขอบคุณมากครับ