ต่อ internet ผ่านมือถือ

chansonjai's picture
21
อยากทราบครับว่าถ้าจะต่ออินเตอร์เน้ทโดยผ่านมือถือโดยใช้บูลทูธ จำเป้นต้องลงแผ่น PC Suite ที่มากับมือถือ เหมือนในวินโดว์ไหมครับ

nickoe's picture
4320
ลองอันนี้ครับ

http://support.apple.com/kb/HT1377?viewlocale=en_US
ผมไม่เคยใช้นะครับ เลยไม่รู้รายละเอียดเท่าไร
ลองถามที่ www.freemac.net ดูครับ ที่นั่นมีพี่ๆหลายคนใช่เนทผ่านมือถือ

ikok's picture
10285
คิดว่าไม่ครับ

ลอง pair มือถือให้เข้ากับเครื่องดูก่อนนะครับ เค้าจะมีตัวเลือก bluetooth sharing อยู่

ลองกด ๆ ดูในนั้ันล่ะครับ มีอยู่ไม่กี่ตัว ไม่น่าจะยาก ลองเดา ๆ ดูนะครับ =)

chansonjai's picture
21
โอเคครับ

ขอบคุณมากคับ

10285
อ่อ..

เห็นน้องแนนเค้าเคยใช้อยู่ เดี๋ยวรอเค้ามาตอบคืนนี้แล้วกันนะครับ =)

DevOSG's picture
15
connect by phone

1 click logo bluetooth>set up bluetooth device>continue

เลือก device เ็น mobile phone
2 ใส่ passkey
3 เมื่อถึง bluetooth mobile phone setup ให้เลือก access the internet with your phone's data connect เป็น use a direct, hight speed connect connection to reach your internet service provider แล้ว continue

gsm
 user name : -
 password : -
 GPRS CID : *99***1# , *99***2#
dtac
 user name : -
 password : -
 GPRS CID : *99***1# , *99***2#
true
 user name : true
 password : true
10285
โห.. ขอบคุณมาก ๆ ครับ =)

ละเอียดยิบเลย

ขอบคุณมาก ๆ อีกครั้งครับ ยิ้ม

Nannie's picture
600
ต้องแล้วแต่ค่ายมือถือด้วยนะคะ

เพราะว่าแต่ละค่ายก็ตั้งค่า setting ไม่เหมือนกัน

อย่างของแนนใช้ Dtac ก็จะโทรไป call center 1678 แล้วทำตามขั้นตอนที่เขาบอก

เซตครั้งแรกครั้งเดียว ครั้งต่อไป ก็ต่อผ่าน bluetooth ได้เลยค่ะ

โดยเลือกเปิด bluetooth ทั้งเครื่อง PC และโทรศัพท์ แล้วเลือก pair device ค่ะ

แค่นี้ก็จะเล่นเนตได้แล้ว =)

แต่อาจจะอืดนิดหน่อย สำหรับ dtac นะคะ ค่ายอื่นไม่รู้ว่าเป็นยังไง

ouitragoon's picture
3
ขอบคุณครับ

อ่านแล้วยังนึกภาพไม่ออกครับ ว่าต้องกดตรงไหน เดี๋ยวจะลองไปทำดูก่อนนะครับ