อยากทราบว่า external harddisk ยี่ห้อไหนใช้กับ macbook ได้บ้างคะ

sinshinho's picture
37
ตามหัวข้อเลยค่ะอยากทราบก่อนที่จะไปซื้อกลัวซื้อมาแล้วใช้ด้วยกันไม่ได้
เคยเห็นใน shop iStore ของยี่ห้ออะไรไม่รู้กล่องสีเขียวๆจำไม่ได้ 1tb สี่พันกว่าบาท
แล้วอยากทราบว่าของยี่ห้อ Seagate ใช้ได้ไหมคะ
แล้วเวลาเลือกต้องดูยังไงว่าอันไหนเร็วเห็นมีค่า

"goflex 1 TB USB 3.0 External Hard Drive (2.5)"

กับ

"Expansion 1 TB USB 2.0 External Hard Drive (3.5)"
ปล.ค่าที่เอามานี่ของยี่ห้อ Seagate ค่ะ

ตรงตัวหนาที่เน้นไว้อ่ะค่ะมันต่างกันเรื่องความเร็วใช่หรือเปล่าคะเพราะราคาต่างกันเกือบพันเลยอ่ะค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ถ้าเอาตามยี่ห้อที่ถามมา คาดว่าตัว Expansion 1 TB USB 2.0 External Hard Drive (3.5) น่าจะใช้งานได้กับเครื่อง mac ที่คุณมีครับ เพราะว่าอีกตัวเป็น USB 3.0 ที่ตอนนี้น่าจะยังไม่มีเครื่อง mac ในท้องตลาดรองรับ USB 3.0 ครับ

ซื้อมาคุณก็ต้องหาตัวแปลงจาก USB 3.0-> 2.0 อยู่ดี

ส่วนอีกคำถามที่ว่ายี่ห้อไหนดีนั้น คือยี่ห้อไหนก็ได้ ที่ format มาแล้วให้ใช้กับ mac ได้ (เป็น HFS+ หรือ FAT32) ครับ

และคำถามสุดท้าย อันไหนเร็วกว่า

เรื่องนี้ตอบยากครับ แต่โดยทั่วไป USB 2.0 ปัจจุบันก็เพียงพอต่อการใช้งานทั่วไปได้แทบจะไม่มีปัญหาอะไรแล้วครับ

ตรงตัวหนาที่เน้นไว้อ่ะค่ะมันต่างกันเรื่องความเร็วใช่หรือเปล่าคะเพราะราคาต่างกันเกือบพันเลยอ่ะค่ะ

ไม่ใช่ครับ ปรกติตัวหน้าจะเอาไว้ใส่กับเครื่องตั้งโต๊ะ ไม่เน้นการเคลื่อนย้ายออกไปไหนเหมือนตัวเล็ก 2.5" ครับ ที่จะเอาไว้สำหรับเครื่องโน๊ตบุค หรือ ext hdd อันเล็ก ๆ ที่จะพกติดตัวไปข้างนอก

โดยส่วนใหญ่แล้ว ตัว 2.5" จะมีราคาสูงกว่าที่ความจุและความเร็วรอบเท่ากันตามเหตุผลข้างต้นครับ

pippo's picture
2469
ที่จริง

USB 3.0 ก็ใช้กับพอร์ท USB 2.0 บน Mac ได้เลยครับไม่ต้องใช้ตัวแปลงใดๆ แต่จะวิ่งที่ Speed เท่ากับ 2.0 เท่านั้นครับ

ขั้วเสียบด้านที่เสียบ Ext. HDD จะไม่เหมือนกัน แต่ด้านที่จะเสียบกับเครื่อง Mac ใช้กันได้

ขนาด 3.5 นิ้วถ้าไม่เกี่ยงน้ำหนักทั้งตัว HDD เอง และรวมถึง Power Adapter ราคาจะถูกกว่าครับ อาจจะซื้อได้ 2TB ในราคาเดียวกับขนาด 2.5 นิ้ว 1TB เลยครับในบางยี่ห้อ

ikok's picture
10285
อ้อ

ขอบคุณครับคุณ pippo ผมลืมตรงนี้ไปเลย แห่ะ ๆ 1 ~

sinshinho's picture
37
ขอบคุณค่า

คาดว่าคงจะซื้อของ WD อ่าค่ะไปดูที่shopมาอีกรอบแล้วเ้ห็นว่าที่shopขายยี่ห้อนี้ก็แสดงว่าต้องใช้กับmacได้ใช่ไหมคะ แต่เรื่องที่สงสัยนิดนึงคือทำไมในshopขายสี่พันกว่า ข้างนอกขายแค่สามพันกว่าเองอ่ะคะ

pippo's picture
2469
มองในแง่ดี

ส่วนต่างราคาอาจจะเป็นค่าบริการของเค้าที่จะแนะนำการใช้งานสินค้าให้กับลูกค้า ซึ่งถ้าไปซื้อร้านค้าอื่นๆ อาจจะไม่มีตรงนี้ หรือถ้าเป็นแนวของผมอาจจะลองถามเค้าตรงๆ เลยครับว่าทำไมราคาสูงกว่าร้านอื่นๆ มีบริการอะไรเพิ่มให้เป็นพิเศษกว่าหรือไม่น่ะครับ (ถามก่อนจ่ายตังค์นะ)

ซึ่งถ้าเราคิดว่าไม่จำเป็น ไม่อยากจ่ายแพงกว่า ก็ซื้อร้านข้างนอกได้เลยครับ