สถานที่ที่สามารถลง lion ได้

fiew's picture
95
ถ้าผมจะเอา mbp 2011 ไปลง lion ที่ศูนย์ macintosh (ผมจำไม่ได้ว่าใช่ที่สยามรึเปล่าอ่ะคับ)
แล้วให้เค้าลงให้โดยที่ผมจ่ายเงินเค้า(ผ่านทาง appleID ของผมนะครับ)จะได้มั้ยหรอครับ
(ผมจะให้เค้าใช้ appleID ของผมโหลดได้มั้ยหรอคับ เพราะถ้าโหลดไปครั้งหนึ่งแล้ว ถ้าจะโหลดอีกจะได้ไม่ต้องเสียเงินแล้วอ่ะคับ)

fiew's picture
95
เพิ่มเติมนะครับ

ผมอยากจะลงแบบที่ล้าง snow leopard ออกไปเลยจะได้ไม่ต้องกลัวจะมีบั๊กเยอะ
ถ้าผมลงแบบนี้ฝั่ง windows ของผจะหายไปมั้ยหรอครับ

ขอบคุณมากนะครับ

pippo's picture
2469
งงๆ นิดหน่อย

Apple ID ของคุณเอง แล้วจ่ายเงินเค้าเป็นค่าอะไรครับ เราสามารถโหลดแล้ว Pause ไว้แล้วมาโหลดต่อวันหลังได้ครับ ไม่ต้องเสียเงินใหม่อีก

การลงแบบ clean install คือการล้าง partition สามารถเลือกล้างเฉพาะที่ลง Mac OS X ได้ Windows ไม่น่าจะหายไป แต่ทางที่ดีก็ควรเผื่อใจไว้ว่าจะเกิด accident ได้ด้วยครับ จึงควรทำการ backup ไฟล์ต่างๆ ทั้ง Mac และ Win ไว้ทั้งหมดก่อน

การ clean install ที่นับว่าสดใหม่จริงๆ ควรลบทั้งหมดทุก partition แล้วทำการแบ่ง partition ใหม่ทั้งหมดครับ จะได้ขจัดปัญหาที่อาจจะแอบซ่อนอยู่ให้หมดไปจริงๆ (พวก partition error)