ถาม "Mail" ค่ะ ส่งเมล์ไม่ได้

frozen1379's picture
6
คือตอนเปิด program Mail มันจะเด้งให้ใส่รหัสผ่านใช่มั้ยคะ? ที่ขึ่น .live อ่ะ
แล้วก็ส่งเมล์ไม่ได้ ไม่รู้เป็นอะไร :S ?? มันไม่ให้กดส่งออกอ่ะค่ะ

sit19329's picture
25
ขอถามเสริมอีกเรื่อง

ขอถามเสริมอีกเรื่อง ทำไมเวลาส่งเมลและใส่ไฟล์คนรับไม่เห้นเป็นไฟล์ แต่กลับเป็นภาษาต่างดาว ลองส่งให้ตัวเองก็เป็น ช่องsentอ่านได้ปกติ แต่inboxเป็นภาษาต่างดาว

pippo's picture
2469
ตอบเท่าที่ทราบครับ

Quote:
คือตอนเปิด program Mail มันจะเด้งให้ใส่รหัสผ่านใช่มั้ยคะ? ที่ขึ่น .live อ่ะ
แล้วก็ส่งเมล์ไม่ได้ ไม่รู้เป็นอะไร :S ?? มันไม่ให้กดส่งออกอ่ะค่ะ

คิดว่ายัง setting โปรแกรม mail ไม่ถูกต้องสมบูรณ์ให้ใช้ได้กับ .live นะครับ กรณีดังกล่าวเจาะจงได้ว่า outgoing mail server ยังไม่ถูกต้องเลยส่งไม่ได้ ลองหาวิธีการ set ให้ถูกต้องดูนะครับ (ผมไม่ได้ใช้ .live เลยแนะนำไม่ได้)

Quote:
ทำไมเวลาส่งเมลและใส่ไฟล์คนรับไม่เห้นเป็นไฟล์ แต่กลับเป็นภาษาต่างดาว ลองส่งให้ตัวเองก็เป็น ช่องsentอ่านได้ปกติ แต่inboxเป็นภาษาต่างดาว

ที่เป็นภาษาต่างดาวน่าจะเป็นที่การตั้ง Text Encoding นะครับ ทำให้ mail ที่ถูกส่งออกไปผ่าน mail server แล้วภาษาไทยเลยเพี้ยน แต่ mail ที่อยู่ใน sent ของคุณมันแค่ย้ายที่เท่านั้นไม่ได้วิ่งออกไปผ่าน mail server ใดๆ ครับ

ส่วนการ attach ไฟล์ใดๆ ไปให้ผู้อื่นต้องดูนามสกุลของไฟล์ด้วยครับ ควรเป็นนามสกุลที่เป็นมาตรฐานกลางๆ เช่น .jpg .pdf .txt .zip ... ถ้าเรา attach ไฟล์ที่มีนามสกุลเฉพาะไปเวลาส่งผ่าน mail server เค้าไม่รู้จักนามสกุลไฟล์นั้นๆ ก็จะเกิดปัญหาดังกล่าวครับ เช่นผมส่งไฟล์ .ai (illustrator) ไป ผู้รับก็จะเปิดไม่ได้ครับ

ultraman_kk's picture
57
Hotmail ตามนี้ครับ

Hotmail ตามนี้ครับ