สอบถามเรื่อง FCP X กับ VGA Card และการ Upload

Jpung's picture
59
มีปัญหาหลายข้อครับไม่รู้มีคนเป็นเหมือนผมป่าว
1.ผมใช้ Final Cut Pro X กับการ์ดจอ 9600GT ผมรู้สึกว่ามันหน่วง กว่า 9400M ครับ...
แปลกรึป่าว
2.เวลา Export File โดยใช้ Nvidie 9400 Export มาแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร
แต่พอเปลี่ยนไปเป็น Nvidie 9600 GT มันกับให้ภาพแบบนี้ครับ

มันเป็นเพราะอะไรอะครับ
3.อันนี้อีกปัญหาครับ... Export File มาแล้วก็ เปิดดูได้ปรกติเสียงปรกติ...
แต่พอ Upload ลง Youtube ปรากฎว่าเสียงแตก...มันเป็นเพราะอะไรครับ...

ได้คำตอบข้อ 3 ครับ... File ที่ Export ไม่ match กับ Codec บน Youtube ทำให้
เกิดอาการเสียงแตก...ดังนั้นต้องแก้โดยการใช้Compressor แปลงให้เข้ากับ youtube
(ถ้าUpload ใน Vimeo จะไม่น่ามีปํญหานี้ครับ...)

4.ถ้าผมเพ่ิมแรมเป็น 8 GB มันจะทำให้ใช้ Final Cut Pro X ได้เร็วขึ้นไหมครับ...

ปล. ผมใช้ Macbook pro 15" 2.66 (Mid 2009)
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ครับ... แจ่ม