icereturn's picture
43
ถ้าจะลง Lion แต่ตอนนี้เป็น Leopard ต้องลง Snow Leopard ก่อนป่าวค่ะ

pippo's picture
2469
ถ้า

มี Lion ที่เป็น USB flash drive ก็ไม่จำเป็นต้องลง Snow Leopard ก่อนครับ

Sweetoffzaa's picture
16
ลงแบบอัพเกรดง่ายกว่าครับ

ตามนั้นครับ โหลดตัวติดตั้งมาแล้วเก็บไว้ซักที่ แล้วนำมาอัพเกรดไปเลยครับ

minemind's picture
3876
+1 พี่ pippo

+1 พี่ pippo ฮะ
ผมว่ามันประหยัดกว่า เพราะว่าถ้า upgrade snow ก่อน แปลว่าคุณต้องเสียเงินค่าแผ่น snow ก่อนนะครับและ ต้องจ่ายครั้งที่สองในการ upgrade lion ซึ่งถ้ามันข้ามไป lion ได้เลยโดยไม่ผ่าน snow ผมเลือกข้ามไปเลยดีกว่าครับ

ikok's picture
10285
เห็นด้้วยว่าข้ามไปเลยครับ

เพราะว่า จะหาแผ่น 10.6 ก็เริ่มจากยากแล้ว เพราะของใหม่น่าจะหมดจากร้านไปแล้ว ต้องหาแผ่นมือสอง หรือแผ่นค้าง stock เอาครับ

และต้องเสียเวลาเพิ่มอีกหลายสิบนาทีในการลง 10.6 ที่.. ลงเสร็จแล้วก็ไม่ได้ใช้ครับ แห่ะ ๆ 1

donat's picture
9
เรียนถามผู้รู้ครับ

ผมลง Lion แล้วและใช้มาได้สักพักครับ อยากจะรบกวนถามผู้รู้ว่า ทำอย่างไรถึงจะให้เจ้า Lion shutdown ได้เร็วเหมือน snow Leopard ครับ

ขอบคุณมากครับ

pippo's picture
2469
อาจจะ

ตอบไม่ตรงประเด็นนักนะครับ
คือที่จริงมันก็ช้ากว่า Snow นิดหน่อยเท่านั้นนะครับ ทั้งเปิด-ปิด (น่าจะนับเป็นวินาทีได้)
แต่อยากให้สนใจตอนใช้งานมากกว่า อย่าอืดกว่า Snow ก็พอ