ปิดเครื่องไม่ได้ครับ

aim's picture
17
ใช้ Macbook 15" CPU 2.4 Ghz corei5 Lion พึ่งซื้อมาได้ประมาน 3 เดือน(ตัวเดโมหมดประกันแล้ว)

เวลาปิดเครื่องมันเป็นหน้าจอสีเทาค้างคับ บางทีก็มีตัววิ่งด้วย แต่มันไม่ปิดซักที
เป็นอย่างงี้ 3 ครั้งแล้ว มันจะเป็นอะไรรึเปล่าคับ?

ขอบคุณคับ

minemind's picture
3876
ลอง repair disk ดูครับ

ลอง repair disk ดูครับ

17
คืออะไรหรอคับ?

คืออะไรหรอคับ?
แล้วถ้าทำต้อง backup อะไรมั้ยคับ กลัวข้อมูลหาย

3876
เกี่ยวกับการ Repair Disk วิธี

เกี่ยวกับการ Repair Disk

วิธี repair disk ก็
ใส่แผ่น install OSX
restart
กด C ค้างไว้ ก่อนได้ยินเสียง "ผ่าง"
พอบูทเข้ามาปุ๊ป จะให้เลือก ภาษาครับ กด continue ไปได้เลย
จะเข้าสู่หน้า installation ให้ดูที่ menu bar "Utility"
Disk Utilities > เลือก Macintosh HD > Verify Disk > Repair Disk
เสร็จแล้ว Quit mac osx installation > restart

17
ไม่ต้อง Backup

ไม่ต้อง Backup ข้อมูลใช่มั้ยคับ

3876
ในระหว่างที่ verify หรือ

ในระหว่างที่ verify หรือ repair อย่าไปยุ่งกับมันนะครับ
ให้รอจนเค้าทำเสร็จก่อน ถ้าไปกดปิด data บน hdd ก็ไปด้วยเหมือนกัน

แล้วก็ลองตรวจสอบ error message ที่ขึ้นว่าเค้าฟ้อง อะไรบ้าง แต่ผมคิดว่า แค่ repair แล้วเค้า fix boot ให้ก็น่าจะหายแล้วครับ

17
ง่า อ่านแล้วงงอ่ะคับ

ง่า อ่านแล้วงงอ่ะคับ สรุปต้องแบดอัพมั้ยคับ ขอโทษนะคับ

3876
backup หรือ ไม่

backup หรือ ไม่ backup

คิดว่าตัดสินใจเองดีกว่าครับ ผมแค่ให้ข้อมูลเฉยๆ

ximunfroy's picture
9
ฺBackup is Life.

ควรทุกครั้งน่ะครับ ถ้าหากจะทำอะไรพิศดาลๆ

zzero_orezz's picture
221
พิสดาร น่าสะกดอย่างนี้นะครับ

พิสดาร น่าสะกดอย่างนี้นะครับ ถ้าเป็นผมผมจะลง os ใหม่ครับ ตัวเดโมทางร้าน คือตัวที่ผ่านมาหลายมือคนเป็นบ้างไม่เป็นบ้างได้ลองเล่นลองสัมผัส กดโน่นนี่กดอะไรบ้างก็ไม่รู้

od2504's picture
1077
บางทีเครื่องอาจจะขอใช้เวลานิด

บางทีเครื่องอาจจะขอใช้เวลานิดหนึ่งนะครับ น่าจะลองรอหลังจาก shutdown แล้วสักพัก