ผมสั่งอัพเดท safari แต่ลืมปิดโปรแกรมก่อน พออัพเดทเสร็จรีสตาร์ทเครื่องกลับเข้า safari อีกไม่ได้ครับ รบกวนหน่อยครับ

whiskypeak's picture
2
พอดีวันนี้เปิดคอมมามันถามให้อัพเดท safari ครับ ผมก็เลยอัพเดท
แต่ด้วยความสับเพร่า ดันลืมปิดโปรแกรม safari ไปก่อน
พอรีสตาร์ทเครื่องขึ้นมาอีกครั้ง คราวนี้เข้า safari ไม่ได้แล้ว
(แต่ยังเข้า firefox ได้อยู่นะครับ)
พอเปิดโปรแกรม มันขึ้นว่า
safari quit unexpectedly while using the TastyAppsAVPlugin plugin
สั่ง reopen ใหม่ ก็ยังขึ้นเหมือนเดิมทุกครั้ง
ไม่รู้ว่ากรณีแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ

od2504's picture
1077
น่าจะลองไปจัดการกับ plugin

น่าจะลองไปจัดการกับ plugin นั่นก่อนดีไหมครับ

whiskypeak's picture
2
เอามาบอกต่อครับ

ตามที่ท่าน od2504 บอกมาอ่ะครับ(แต่เพราะไม่รู้ว่าpluginตัวนี้มันคืออะไร ฮ่าๆ..แต่ก็ขอบคุณนะครับ..)เลยไปเสิร์จหาปัญหาเกี่ยวกับ TastyAppsAVPlugin plugin ค้นไปค้นมาไปเจอวิธีแก้ใน apple support มาครับ พอทำตามเค้าแล้วมันเข้าได้เหมือนเดิมเลยเอามาบอกต่อครับ เผื่อใครเจอปัญหาเดียวกัน
ขั้นตอนก็ให้เข้าไปที่ system preferences นะครับ คลิกตรง SpiceRack แล้วคลิกตรงสามเหลี่ยมเล็กๆข้างๆ safari จะเจอปุ่มคำสั่งหยุดการทำงานของมัน(ที่ปุ่มเครื่องหมายลบด้านขวาอ่ะครับ)คลิกซ่ะ..เท่านี้ก็เรียบร้อย

ปล.แต่ก็ยังไม่รู้ว่าpluginตัวนี้มันคือไรอยู่ดี..ฮ่าๆ ใครรู้ก็ขอคำชี้แนะด้วยครับ มือใหม่จริงๆ..