ถามวิธีแชร์ปฏิทินใน iCal กับ google calendar ครับ

asakura_jirasak's picture
73
เพราะว่าสร้างปฏิทินใน iCal แยกไว้หลายหมวด ทำอย่างไรจะลงทั้งหมดใน google doc (ให้มันอัพเดธด้วยอ่ะเวลาเราแก้ไขปฏิทิน คล้าย ๆ sync) เพื่อให้เพื่อน ๆ สามารถดูปฏิทินเวลาว่างเราและลงงานของเขาในปฏิทินของเราได้อ่ะครับ (งงไหม??)

หรือมีที่อื่นแนะนำไหมครับ เว็บอื่นที่สามารถทำอย่างนี้ได้

minemind's picture
3876
ไม่เคยใช้เหมือนกัน

เคยมีคนแนะนำ app Everynote มาครับ

ichi's picture
60
เข้าไปตั้งค่า Account Google

เข้าไปตั้งค่า Account Google ใน iCal ได้เลยครับ พอใส่ Username/ Password อะไรเสร็จสรรพ จะมีรายการ Calendar ที่เราสร้างไว้ใน Google Calendar ให้ดูเลย เราสามารถเลือกได้ว่าจะใช้ปฏิทินอันไหนบ้าง แต่เวลาจะสร้างปฏิทินใหม่รู้สึกว่าต้องเข้าไปสร้างที่ Google Calendar นะครับ สร้างบน iCal ไม่ได้ บน iCal ทำได้แค่เพิ่ม ลบ แก้ไข Event ครับ

ตอนสร้าง Event ก็แค่เลือกว่าจะสร้างใน Calendar อันไหน ซักพักมันก็จะไปอัพเดทใน Google Calendar เองครับ ถ้า Sync Account เดียวกันนี้กับ iPhone บน iPhone ก็อัพเดทด้วยครับ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งของคนนัดเยอะครับ

ปล. ในปฏิทินของ Google สามารถตั้งให้เตือนเราทาง e-mail หรือ ส่ง sms มาที่เครื่องเราก็ยังได้ครับ

prolang's picture
116
วันหยุดไทย

วันหยุดไทยใน Google Calendar นั้น จะนำมาแสดงใน iCal ได้หรือเปล่าครับ