โปรแกรม Photoshop ของแมค

mudwhailopburi's picture
14
  แมคมีPhotoshop ไหม หรือมีโปรแกรมอะไรท่ีใช้แบบphotoshop สำหรับงานทำArtwork โปสเตอร์ ครับ ช่วยแนะนำด้วยได้แบบFreeware ยิ่งดีครับ

ikok's picture
10285
มีครับ

แบบคล้าย  ๆ photoshop ก็ gimp 

แบบคล้าย ๆ  illustrator ก็ inkscape ครับ

ลองดู ได้จากหน้านี้นะครับ ผมทำ link ให้โหลดเอาไว้แล้วครับ =)
10285
อีกทางเลือกนะครับ

ไปใช้ photoshop รุ่นเล็ก ที่ชื่อ photoshop elements ก็มีบน mac ครับ

รู้สึกค่าตัวจะอยู่ที่ประมาณ 3 พันกว่าบาท

ผมใช้ทำงานที่ออฟฟิศอยู่ ใช้งานได้ดีไม่แพ้ตัว photoshop รุ่นใหญ่เหมือนกันครับ =)
14
แล้วโฟโต้ช็อบเลยมีไม๊ครับ

แล้วโฟโต้ช็อบเลยมีไม๊ครับ วันก่อนไปเจอหนังสือ มีโปรแกรมIndesing บนแมค ไม่รู้ว่าเหมือนกับโฟโต้ช็อบหรือเปล่า

10285
มีครับ

photoshop มีทั้งบน mac และบน pc ครับ

ส่วน indesign เอาไว้สำหรับทำหนังสือครับ =)

nickoe's picture
4320
ถ้าไม่ได้ทำเป็นอาชีพจริงจัง

ผมว่า gimp ก็ใช้งานได้นะ 

เอาจริงๆที่ต่างประเทศใช้ gimp ทำงานกันเลยนะครับ 
ถ้าไม่มีงบลองมองๆ gimp ไว้หน่อยก็ดีครับ
DevOSG's picture
15
มีครับ

ตอนนี้ Adobe CS4 4 for Mac ใหม่สุดครับ ลองหาดูได้ครับ ตาม iStudio ทั่วไปก็ไม่ หรือตามสะดวกครับ

14
แพงหรือเปล่าครับ

แพงหรือเปล่าครับ  แล้วมีใครเคยใข้ Indesign บ้างครับ

10285
ถ้าเป็นตัวเต็ม

CS 4 รู้สึกจะสองหมื่นปลาย ๆ ถึงสามหมื่นต้น ๆ นะครับ (เทียบจากราคา 900 US หรือประมาณ 31,000 บาท)

https://store3.adobe.com/cfusion/store/index.cfm?store=OLS-AP&view=ols_p...

ส่วน indesign เอาไว้สำหรับจัดหน้าหนังสือ พวกทำงานสิ่งพิมพ์ครับ ถ้าต้องการตกแต่งเล็กน้อย ไม่จริงจังมาก ยังมีตัวเลือกอื่นอีกเยอะครับ ทั้งฟรี หรือเสียเงินซื้อ แต่ราคาเบากว่านี้ =)

14
เป็นลมดีฝ่า แพงจัง

เป็นลมดีฝ่า แพงจัง

14
เอาphotoshop

เอาphotoshop แหละน่าจะง่ายสุด

10285
ไม่ลองตัวอื่นดูหรือครับ

พวก inkscape , gimp มีให้โหลดฟรี ๆ

ง่ายกว่าหา photoshop มาใช้อีก =)

อาศัยเวลาเรียนรู้สักพัก ก็น่าจะเอามาทำงานได้บ้างแล้ว