ใช้ Lion แล้วมีปัญหาอะไรกันมั๊ยคะ?

Adariw's picture
269
อยากถามความคิดเห็นพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ชาว MMM กันหน่อยค่ะว่า
หลังจากที่เปลีียนจากน้อง Snow Leopard มาเป็นน้อง Lion กันแล้ว
มีปัญหาการใช้งานอะไรมั๊ยคะ?

เห็นแว่วๆ ว่ามีปัญหากับ Adobe ตะลึง 2

พอดีว่าจะอัพเป็นน้อง Lion เดือนนี้แล้ว..แต่ก็กังวลเรื่องข้อมูลในเครื่องค่ะ
ตอนนี้ไม่สามารถ Back Up ได้ 100% ค่ะ
เพราะมีงานตัดต่อที่ยังทำค้างอยู่ในเครื่อง หลอน
และกังวลเรื่องการ Boot Camp ด้วย...ก็เลยยังไม่กล้าเปลี่ยน หลอน หลอน

pippo's picture
2469
กับเครื่อง

ที่ใช้ทำงานจริงจัง ผมยังไม่ได้ upgrade นะครับ เกรงจะยังมีปัญหาให้ตามแก้ เดี๋ยวจะเสียเวลาทำงาน

กับ MacBook Pro Mid 2010 ได้ upgrade เรียบร้อยแล้ว ก็มี bug บ้าง แต่ก็สามารถแก้ไขได้ โปรแกรม Adobe CS5 ใช้ได้ปกติทุกตัว iLife 11, iWork 09 ใช้งานได้ปกติทั้งหมด Windows Partition ที่ Create ด้วย Boot Camp ของผมไม่หายยังอยู่ปกติ

ใช้งาน Multi-Touch gestures สนุกขึ้นมาก กำลังทำให้เคยชินครับ

เปิดเครื่องเข้า Mac ช้าลงกว่าเดิม ปิดเครื่องก็ช้าลงนิดเดียวเกือบเท่าๆ Snow Leopard

ข้อดีอีกด้านคือโปรแกรมทุกตัวของ Apple ที่มาพร้อม OS จะเป็น 64-bit ทั้งหมดทำให้ใช้งานได้เร็วขึ้น ลื่นขึ้นครับ

เข้าใจว่า Lion นี้จะ Default เป็น 64-bit ครับ ยังไม่ได้ทดลองว่าถ้าต้องการ boot 32-bit จะได้หรือไม่น่ะครับ

269
ถ้าไม่ได้ใช้ Adobe CS5 ล่ะคะ?

ตอนนี้ใช้ Adobe CS4 อยู่น่ะคะ ><
จะต้องเปลี่ยนไปใช้ CS5 มั๊ยเนี่ย??

2469
Adobe CS5

Adobe Photoshop กับ Adobe Premiere มันเป้น 64-bit โปรแกรม

ถ้าคุณมี RAM มากๆ 8, 16, 32 GB เอามาใช้ประโยชน์ในการทำงานทั้ง 2 โปรแกรมได้เต็มๆ

พวกคำสั่ง effect, filter หรือการ render มันปรู๊ดปร๊าดมากครับ

minemind's picture
3876
Adobe อาจจะต้อง update

Adobe อาจจะต้อง update version ขึ้นไปตาม แล้วก็จะต้อง update java ด้วยครับ

269
ถะ ถะ ถ้า...

ถ้าไม่ได้ใช้ของจริง ..อัพเดทไปจะเป็นอะไรมั๊ยเอ่ย
แหะๆ TvT

macafe's picture
111
แล้ว office for mac 2008

แล้ว office for mac 2008 ละครับ
มีปัญหารึป่าว
ยังไม่ได้อัพเกรดเหมือนกัน กลัว adobe กะ office มีปัญหา

2469
ผมใช้

Office 2011 ได้ตามปกติครับ

3876
office ใช้งานได้ตามปกติครับ

office ใช้งานได้ตามปกติครับ

269
เย้~

แต่ก็ยังไม่ได้แก้ปัญหาเรื่อง Font ใช่มั๊ยล่า TvT

dj_kapong's picture
30
ใช้งานตัดต่อวีดีโอ

ใช้งานตัดต่อวีดีโอ ก็ไร้ปัญหาครับ

269
^^

ใช้ Adobe Premiere ใช่มั๊ยคะ?

ultraman_kk's picture
57
ของผม Adobe Design

ของผม Adobe Design Standard
ถูกลิขสิทธิ์นะครับ

57
ของผมมีปัญหา Adobe Photoshop

ของผมมีปัญหา Adobe Photoshop CS5 กับ scaner canon ครับ
ไม่สามารถ preview ได้ แต่ก็สามารถ scan ได้ปกติ
คงต้องรอให้ canon ออกตัว update ครับ

269
อุ้ย...

มีปัญหากับ Photoshop ด้วยหรอคะ ตะลึง 2

2469
น่าจะ

หมายถึง Plug-in Scanner ซึ่งเป็นของ Canon มั้งครับ

57
ใช่ครับ ตามที่คุณ

ใช่ครับ ตามที่คุณ pippo
ปัญหาของ driver Scanner ของ Canon ครับ
ไม่เกี่ยวกับ Adobe Photoshop

@pippo แล้วเรื่อง Partition ที่ Boot Camp มันมองไม่เห็นที่ Start up Disk หละครับเป็นไงบ้าง
เพราะดูแล้วบางเครื่องไม่เห็นบางเครื่องไม่มีปัญหา
เพราะอีกเครื่องที่มี Boot Camp ยังไม่ได้พาสิงค์โตไปชมป่าเลยครับ อยากพาไปยะแย่อยู่แล้ว ยิ้ม

2469
เครื่อง MacBook Pro ผม

ไม่ขึ้น BOOTCAMP ใน Startup Disk ตั้งแต่ก่อนเป็น Lion แล้วล่ะครับ แต่กับเครื่อง iMac อีกตัวก็ขึ้นปกติ
ผมก็เฉยๆ นะ ไม่มีก็ใช้กด Option ตอนบูทเครื่องเอาก็เข้าได้เหมือนกัน เลยปล่อยมันน่ะครับ

theerapong's picture
171
เจอปัญหา เดียวกันเลยครับ

เจอปัญหา เดียวกันเลยครับ

3876
บางทีลงแบบ clean ก็เป็นนะ

เคยเป็นเหมือนกันครับ 2-3 ครั้ง แต่ format แล้วลงใหม่ก็อาจจะไม่เป็นแล้วครับ

aircadet46's picture
59
Harddisk เต็ม

ปัญหาหลักๆของผมเลยตอนนี้คือ Harddisk เต็มครับ เหมือนตัว Lion สร้างไฟล์อะไรไม่รู้มาไว้ใน Folder Library แต่ของผมเป็นแค่ SSD 160GB นะครับ ใช้มาตั้งแต่วันที่ Lion ออก Harddsik ก็เต็มครับ