iPhone : การปิด application ที่ใช้งานผ่าน edge/gprs ทำอย่างไรคะ

Nannie's picture
600
ตอนนี้ ใช้แพคเกจของดีแทคอยู่ค่ะ

จ่าย 99 บาท ใช้งาน edge/gprs ได้ 40 ชั่วโมง

เวลาคำนวณค่าใช้บริการ เรา(แอบ)เข้าใจว่า คำนวณเมื่อเรามีการเชื่อมต่อ app ต่างๆ เช่น iTunes Safari Mail

โดยเริ่มคำนวณตั้งแต่จิ้มไปที่แอพนั้น จนเรากดปุ่ม home ก็จะถือว่าจบการใช้งาน

เป็นไปได้ไหมที่เรากดปุ่ม home แต่ app นั้นยังคงมีการ run โปรแกรมอยู่

ถ้าหาก app ยังรันโปรแกรมอยู่ คนที่เสียค่าบริการการใช้ data แบบจ่ายตามระยะเวลาการใช้งาน ก็ไม่คุ้มค่าน่ะสิคะ...

ตอนนี้ หวาดเสียวบิลเดือนล่าสุด ว่าจะพุ่งกระฉูดไปเท่าไหร่ แห่ะ ๆ 2

รบกวนคนเคยใช้งาน มาตอบหน่อยนะคะ

รักนะ

ikok's picture
10285
ตามที่เข้าใจนะคะ

ตัว app ที่วิ่งอยู่เองโดยที่เราไม่รู้ตัวจะไม่มี เพราะ apple บังคับว่ารัน 1 app ต่อการใช้งานใดงานนึงเท่านั้น

ที่เห็นพุ่งกระฉูดฉุดไม่อยู่กันส่วนใหญ่ ผู้ใช้ไม่เข้าใจหลักการทำงานของ push และการดึงข้อมูลเข้ามาที่เครื่องนะ

พอตั้งแบบ auto มันเลยดึงข้อมูลเข้ามาเรื่อย ๆ ไง เพราะเครื่องฉลาดเกิน ~

ยิ่งถ้าสัญญาณแย่ ก็จะใช้เวลาส่งข้อมูลเยอะตามไปด้วย =) 
little_fuku's picture
703
พี่แนน

ใช้แพคเกจของดีแทคเหมือนกันเลย
ตอนนี้แถมฟรีตั้ง 20 ชม. กลัวมันจะไม่แถมแล้วง่ะ
เห็นแถมมานานและ ยิ้ม

10285
20 ชม. นี่..

หมดเร็วเหมือนกันนะคะ

โหลดอะไรแป๊ป  ๆ ก็ไป 10 ชม.กว่า ๆ แล้ว ยิ้มปากกว้าง

Nannie's picture
600
download ข้อมูลผ่านมือถือ

ถ้า update app บนไอโฟนก็ไม่นานมากนะคะ
ไม่เกิน 5 นาที

ล่าสุด ลองเช็คดูแล้ว
ใช้งาน 20 วัน ยังไม่เกิน 20 ชั่วโมง
แต่ละครั้งเฉลี่ยไม่เกิน 5 นาที
ถ้าไม่ออนไลน์ fring แช่ไว้ ก็ไม่น่าเปลืองมากอ่ะค่ะ

ถ้า dtac ปรับลด promotion ลงคงไม่เดือดร้อนเท่าไหร่
เพราะส่วนที่เกิน คิดนาทีละ 1 บาท

ยังไงก็ตาม ก็ต้องเช็คโทรศัพท์ด้วย ว่าเราออกจากโหมด edge/GPRS ดีรึเปล่า
เผลอเปิดหน้า fring หรือ safari ค้างไว้ อาจแย่ได้ ค่าโทรศัพท์กระฉูดแน่ๆ

-.-

little_fuku's picture
703
พี่แนนนี่

ถ้าใช้แพคเกจหมด ก็โทรไปยกเลิกอันเก่า
แล้วสมัครใหม่แพคเกจเดิมได้ที่ คอลเซ็นเตอร์ค่ะ
ทำบ่อย กิกิ  ชาวดีแทคเหมือนกัลลล
รักนะ

od2504's picture
1077
กดแป้น home ค้าง

กดแป้น home ค้างไว้ จะปิด Application นั้นๆ น่ะครับ (โพตช้าไปไหมเนี่ย)

10285
ไม่ช้าหรอกครับ ^^

ขอบคุณที่มาช่วยเพิ่มข้อมูลนะครับ