ต้องการเพิ่ม แรม New MacBook ครับ

sint's picture
20
มีเพื่อนใช้ new macbook เห็นว่าใช้โปรแกรม ออกแบบ 3G แล้วอืดๆ ต้องการเพิ่ม RAM 2 Gb จะทำได้เองไหมครับ โดยหามาใส่เอง ถ้าเอาไปใส่ที่ศูนย์น่าจะหลายเงินอยู่เหมือนกัน

nickoe's picture
4320
3D หรือ 3G ครับ

อ่านแล้วคิดว่า 3D นะครับ NMB นี่ ram ddr3 นะครับ ราคาตอนนี้แพงสุดๆครับ
รออีกสักระยะละกันครับ

แต่เปลี่ยนเองได้ครับ ตามนี้เลย
http://www.ifixit.com/Guide/First-Look/Mac/MacBook-Unibody
อ่านไปเรื่อยๆจะถึงวิธีแกะแรมนะครับ

ikok's picture
10285
เรื่องแรม กับ 3D นะครับ

ขอตอบเพราะเกี่ยวข้องกับวิชาชีพนี้อยู่ทุกวัน =)

แรม ไม่เกี่ยวกับการทำ 3D แล้วหนืดครับ

ถ้าหนืดระหว่างทำงานตอนขึ้นชิ้นงานใน wireframe อันนี้เกี่ยวข้องโดยตรงจะเป็นเรื่องของการ์ดจอ ที่ไม่เพียงพอ

ถ้าหนืดในการทำงานโดยรวมเพราะว่าเปิดโปรแกรม + ทำอะไรหลายอย่างเกินจำเป็นในระหว่างทำงาน เรื่องนี้มีวิธีแก้คือ ปิดโปรแกรมที่ไม่จำเป็นระหว่างทำงานทิ้งไปครับ

แต่ถ้าเรนเดอร์แล้วช้า ตรงนี้มี 2 ส่วน

คือตัว object ในไฟล์เยอะ ไม่ก็ cpu แรงไม่พอครับ เพราะการคำนวนตอนเรนเดอร์ จะเป็นหน้าที่ของ cpu เพียงอย่างเดียว ไม่ใช่การ์ดจอ หรือว่าแรม ครับ =)
4320
อ่า

นั่นสิ มัน cpu เต็มๆเลยนี่นา

20
ขอบคุณมากครับเพื่อนผมที่ว่า

ขอบคุณมากครับ
เพื่อนผมที่ว่า ใช้โปรแกรม autocat 2007 ครับ ออกแบบงานก่อสร้าง ตบแต่งสถานที่ หรือว่ามีโปรแกรมอื่นที่ใช้งานแบบ autocat แนะนำไหมครับ
ไม่ทราบพอทราบราคาไหมครับ DDR3 2 Gb ราคาสักเท่าไร ครับ

4320
ลองหา

rhinoceros มาใฃ้ดูครับ บน mac มีเป็น close beta ต้องไปขอมาใช้ครับ
ผมได้มาใช้ update ทุกเดือนมาจะสองปีละ ฮา.....ไม่มีวี่แววออกตัวเต็ม
กินเครื่องน้อยมากครับ แต่ถ้าจะเอาไว้ render ด้วย ผมแนะนำว่าหา c4d หรือ maya
มาไว้ render ด้วยครับ rhino เดี่ยวๆไม่เก่งเรื่อง render เท่าไร ต้องมี flamingo ช่วย
ซึ่งมันยังไม่มีของ mac ครับ

ผมว่า cad รุ่นหลังๆเหมือนๆว่าเปิดมาแรกๆจะช้าแต่หลังๆจะเร็วขึ้นครับ(ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังเป็นรึเปล่า เพราะไม่ได้ใช้นานแล้ว)

ส่วน ram ddr3 2GB ก็ตกประมาณ 3000 ต่อแถวครับ +- ได้อีกแล้วแต่ร้าน 

mudwhailopburi's picture
14
ขอถามต่อครับ แรมทั่วๆไป

ขอถามต่อครับ แรมทั่วๆไป ใช้กับแมคได้ไม๊ และนอกจากแรมของแมคโดยตรงมีแรมอะไรที่ราคาถูกกว่า และมีคุณภาพใช้ได้ครับ เพื่อนบางคนบอกว่าแรมทั่วไปก็ใช้ได้ แต่ให้ดีต้องใช้แรมที่ผ่านการคิวซีดีๆ หรือประเภทที่เกรดสูงหน่อย มีตัวไหนแนะนำไหมครับ

4320
ram

ก็คือ ram ครับ ไม่ได้มีแบ่ง mac หรือ pc ครับ

ขอแค่ spec ตรงใช้ได้ก็ได้แล้ว
อ่านข้อมูลเรื่อง ram ได้ที่นี่ครับ
20
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองไปหามาใช้ดู ครับ