อยากทราบวิธีการสร้าง Disk Image และตั้งพาสเวิร์ด

mudwhailopburi's picture
14
อยากทราบวิธีการสร้าง Disk Image และตั้งพาสเวิร์ด

ทำยังไงครับ
ikok's picture
10285
วิธีการสร้าง Disk image

วิธีการสร้าง Disk image ครับ 

ส่วนวิธีตั้ง password ให้ disk image ให้ดูหัวข้ออธิบายเกี่ยวกับ Encryption จาก link ด้านบนะครับ =)
mudwhailopburi's picture
14
ขอบคุณครับ ละเอียดมากๆ

ขอบคุณครับ ละเอียดมากๆ ขอรบกวนถามอีกนิดครับ เราใช้Disk Image เหมือนเป็นไดร์วหนึ่งของเราเลยหรือเปล่าครับ หมายถึงเหมือนกับว่าเราแบ่งพาทิชั่นสำหรับเก็บข้องมูลต่างหาก ไม่ให้ใครมายุ่งได้ ถ้าเรามีพาสเวิร์ด ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ

ikok's picture
10285
โดยหลักการแล้ว

ทำได้ครับ =)

ที่เห็นเค้ามี preset เอาไว้ที่ขนาดต่าง ๆ  ก็ทำเอาไว้ให้พอดีกับแผ่น CD, DVD ที่มีในตลาดเผื่อกรณีที่เราต้องการ backup ลงแผ่นน่ะครับ แต่จะกำหนดเองก็ได้

สำหรับผมนะ กำหนดไว้ที่ขนาดแผ่นที่เค้ามีดีกว่า เผื่อวันหลัง เราจะได้ burn ลงแผ่นได้เลยแบบพอดี ไม่ต้องมานั่งไล่ set กับย้ายไฟล์ใหม่ให้ยุ่งยากครับ =)