อยากทราบเกี่ยวกับสาย Cables ต่างๆ ค่ะ

Adariw's picture
269
มี 3 คำถามนะคะ

(1) ต้องการจะ Capture VDO ....เปลี่ยน VDO จากสัญญาณ Analog ให้เป็น Digital
คุ้นๆ ว่าเหมือนนะต้องซื้อสาย FireWire800 (ใช้ MacBook Pro 15" , 320GB, Mid 2010)
ลองเปิดดูใน http://store.apple.com/th ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นสายแบบไหนบ้าง
ไม่รู้ว่าใน iStudio จะมีขายรึเปล่า..เหมือนจะหาซื้อยากด้วย แป่ววว

อยากรู้ว่าต้องซื้อสายอะไรยังไง ที่ไหน ราคาเท่าไร...เพื่อเอามา Capture VDO ค่ะ ><

(2) อยากเอา iPod Touch Gen3 ,32GB
มาต่อเข้ากับจอ VGA ของโปรเจคเตอร์และจอคอมต่างๆค่ะ
ต้องซื้อสายอะไรมาต่อบ้างคะ ><

(3) อยากจะเอา MacBook Pro มาต่อกับ LED TV 32" Full HD ค่ะ
ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรบ้างคะ... สาย HDMI หรือ Display Port ต่างๆ ???
คือ...ยิ่งศึกษาในเว็บเองยิ่งงงค่ะ ถามใครก็ไม่ค่อยมีคนรู้ -v-"

ไม่ต้องอุปกรณ์ระดับเทพๆ แพงๆ มากก็ได้ค่ะ แบร่..

ใช้ TV ตัวนี้อยู่ค่ะ LG LEDTV 32" 32LV3730

Photobucket

http://lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=649

ถามซะเยอะเลย แหะๆ
รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ใจดีมาช่วยตอบคำถามหน่อยนะคะ มีความสุข

ikok's picture
10285
ตอบครับ

(1) ต้องการจะ Capture VDO ....เปลี่ยน VDO จากสัญญาณ Analog ให้เป็น Digital
คุ้นๆ ว่าเหมือนนะต้องซื้อสาย FireWire800 (ใช้ MacBook Pro 15" , 320GB, Mid 2010)
ลองเปิดดูใน http://store.apple.com/th ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นสายแบบไหนบ้าง
ไม่รู้ว่าใน iStudio จะมีขายรึเปล่า..เหมือนจะหาซื้อยากด้วย

หมายถึงอัดจากตัวกล้องเข้า Mac โดยตรงเลยใช่ไหมครับ?

ถ้าผมจำไม่ผิด ถ้าต่อสาย Firewire น่าจะทำได้เลย แต่ถ้าเป็น USB ผมไม่แน่ใจครับ (จะ Firewire ไหนก็ไม่น่าจะมีปัญหาแล้ว เพราะว่าเห็นมีตัวแปลง 400 <-> 800 ครับ

http://store.apple.com/th/product/TP320LL/A?fnode=MTY1NDA3Ng&mco=MjAwMzE...

(2) อยากเอา iPod Touch Gen3 ,32GB
มาต่อเข้ากับจอ VGA ของโปรเจคเตอร์และจอคอมต่างๆค่ะ
ต้องซื้อสายอะไรมาต่อบ้างคะ ><

ถ้าตัว projector มีข่อง AV ก็น่าจะต่อออกทางนี้ได้นะครับ

http://store.apple.com/th/product/MC917ZM/A?fnode=MTY1NDA0OQ&mco=MTM3NDk...

(3) อยากจะเอา MacBook Pro มาต่อกับ LED TV 32" Full HD ค่ะ
ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรบ้างคะ... สาย HDMI หรือ Display Port ต่างๆ ???
คือ...ยิ่งศึกษาในเว็บเองยิ่งงงค่ะ ถามใครก็ไม่ค่อยมีคนรู้ -v-"

รุ่นนี้น่าจะมีช่องต่อ VGA อยู่ด้านหลัง (อันที่เขียนว่า RGB in (PC) นะครับ

ถ้ามี ก็หาสาย VGA ยาว ๆ มาสักหนึ่งเส้น แล้วตัว Adaptor ของ Apple จาก miniDisplay port to VGA มาต่อเข้าเครื่อง Macbook ครับ

http://store.apple.com/th/product/MB572Z/A?fnode=MTY1NDA3Ng&mco=MTA4NDU0NjA

ไม่แนะนำให้ซื้อ miniDisplay port to HDMI ครับ เพราะสายที่เข้าข่ายนี้จะโดนเก็บและห้ามขาย หรือโดนเรียกคืนในอนาคตครับ เพราะสาย HDMI ที่ขายได้จะต้องเป็น HDMI กับ HDMI ที่ปลายทั้งสองด้านครับ (ข่าวเพ่ิงออกมาเมื่ออาทิตย์ก่อน หรือจะรีบซื้อเอาไว้ก็ได้ แต่ถ้ามีปัญหาหลังจากนี้ไปแล้ว อาจจะเปลี่ยน หรือว่าซ่อมไม่ได้นะครับ)

269
+1000000...

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆ ค่ะพี่ก๊อก ยิ้ม

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ผมทำตัดต่อบ่อย..FireWire400 เส้น ละ 80 บาท ประมาณ เมตร..ถ้ายาวกว่านี้ ก็แพงกว่า ครับ ซื้อแบบ ทั่วไปได้เลย..มันมี อบู่ 3แบบ ครับ ..แบบFireWire400 mini .To FireWire 400 สำหรับกล้อง.DV Handy ทั่วไป ครับ.แล้วก็ FireWire400 To FireWire400.สำหรับกล้องใหญ่..พวก Z7 ..แบบ ทำรายการTV outdoor อ่าครับ ..แล้วก็ FireWire800 To FireWire400 สำหรับ กล้อง รุ่นใหม่ๆ แล้วก็ ต่อ ส่งข้อ มูลกันเองครับ..ต้องดูว้า ตั้งค่า ถ่ายมาแบบใหน แล้ว Cap ให้ ตรงกัน จะได้ ภาพที่ ok อ่าครับ .ส่วนใหญ่ ในไทย จะเปิดโปรเจค เป็น DV/PAL. 25 แฟรม. จะเป็น 4:3 รี 16:9 ก็ ว่าไปครับ..ถ้าไช้ตัดคนเดียว..จบงานที่เดียว ก็ ไช้ Imovie..EX.. เป็น สกุล Mov ก็ ดีครับ..แต่ ถ้าไช้ ร่วมกับ วินโดวส์ ด้วย..ต้องส่งไปปตัดต่อ..ที่อื่น ใส่อะไรเพิ่ม..ก็ พรีเมีย เลย ครับ..ง่าย..ทำงานได้กว้าง แต่ ต้องทำเองหมด.EX"เป็น..Mov รี AVI ก็ได้ครับ แต่ถ้าไปทำต่อในวินโดวส์ ต้อง ลงQuickTame Pro ด้วยนะ ครับ ..ถึง จะ เอา Mov ไปตัดในวินโดวส์ ได้ ครับ ...ขอให้สนุกกะการ ตัดต่อ นะครับ..(แต่ผม เบื่อและ ..อิอิ)..ข้อ 2ไม่มี คอมเม้นครับ ..ตาม คุณikok เลย ครับ..ส่วน ข้อ3...HDMI ก็ คือ DVI .ที่มี สัณญาณ เสียง รวมอยู่ในนั้นด้วย ครับ..รูป แบบ สัณญาณ จะต่างจาก VGA ครับ..เป็น Analog .กับ Digital. ถ้า ไม้สนใจ เรื่อง..ความเร็ว และ ความละเอียดมากนัก เอา แค่ มีภาพ ก็พอ.เล่นได้ก็ พอ ..VGA ก็ ไม่เป็นไรครับ..1080P VGAก็ ยังใหวอยู่ครับ..แล้วอีกอย่าง..เราไม่สนเรื่องเสียงอยู่แล้ว ..เราไม่ต้องHDMi ก็ได้ครับ..เราแปลง 2ต่อ ได้นะครับ ..แบบว่า Mini DisPlay.-To Dvi..แล้ว DVIไป HDMI.อีกที.แบบนี้มีขายทั่วไป.แต่ ดูมันจะวุ่นไปครับ 555+..แต่ต่อ Full HD แล้ว..ระบบเสียง ต่ำกว่า5.1 มันจะ ไม่ .ถึงที่สุดนะครับ ..อิอิ ผมมีวิธี เซตทั้ง บ้าน ทั้งเครื่อง อีก แหละครับ.. ว่างๆ ค่อย คุยกัน ครับ เด๋ยวนอกเรื่อง อิอิ.. มีความสุข

269
มาเต็มอีกเช่นเคย อิอิ

ข้อ 1​..มาเต็มจริงๆค่ะ ลืมเจาะจงรายละเอียดไปเลย ^^"
คือ..ต้นทางมันเป็นกล้อง VDO แบบ Port DV (มันควรจะเป็น 400 รึเปล่าคะ หรืออะไรยังไง?)
ส่วนปลาทางก็เป็น MacBook Pro 15" 320GB Mid 2010 ... เป็น Port 800 ค่ะ
งั้นก็ต้องซื้อสาย 400 to 800 ใช่มั๊ยคะ? ....แล้วต้องซื้อที่ไหนคะ?

ใช้โปรแกรม Adobe Premiere ในการ Capture ค่ะ
การตั้งค่าก็เป็น DV PAL ค่ะ อัตราส่วน 4:3 (มันเป็นกล้องรุ่นเก่า แหะๆ)
..ก็มีเบื่อบ้าง อะไรบ้างค่ะ แต่มันเป็นงานนี้เนอะ หุหุ ...ตอนนี้จะไปจับงาน Flash Animation บ้างละ อิอิ

ข้อ 2 OK!!!

ข้อ 3 แม่นแล้ว ถ้าเป็นสาย VGA ความละเอียดลดลงแน่นอน
แต่ก็เคยต่อแล้วค่ะ (พอดีมี Diaspaly Port ที่แปลงเป็น VGA แล้วค่ะ ซื้อเอาไว้ต่อกับ Projector)
ภาพก็ไม่ได้แย่มากนะคะ ก็พอดูได้ แต่เสียงมันออกที่ MBP อย่างเดียวเลยค่ะ ดังไม่สะใจเลย ><
ถ้าจะให้เสียงมันออกที่ TV ด้วยต้องทำยังไงคะ หรือว่าต้องซื้อสาย HDMI มาต่อ?
แต่ดูจะวุ่นวายเนอะ ^^"

กำลังลังเลอยู่ค่ะว่าจะซื้อ HD Player มาไว้อ่านไฟล์ mkv เพราะทีวีมันไม่อ่านซับไทย เวลาดู Sound Track (เสียบกับ HDD)
ตอนนี้เลยต้องมานั่งฟังเสียงไทยอย่างเดียว T^T ..จะฟัง Sound track ล้วนๆ ก็ฟังไม่รู้เรื่อง

ยังไงดีน้าาา หลอน

619
เดอิดาระ

แถม อีกนิดนึง ครับ...VGA เวลาต่อกับ LCD TV ส่วนใหญ๋รองรับแค่ 1360 x 768
ส่วน DVI รองรับ เท่ากับ HDMI ทุกประการคือ 1920 x 1080.
ถ้าลองต่อ VGA ดู แล้วปรับได้..เต็ม 1080P ก็ OK ครับ..ลองลุ้นดู แล้วกัน ครับ..ผมก็..ได้ แต่1360 x 768 ..แต่ มันคนละรุ่น คนละยี่ห้อกัน ครับ....ลองดู แล้วกัน ครับ

619
เดอิดาระ

ครับ กล้อง..รุ่นเก่า..จริงๆ แล้วมันก็แล้วแต่ ผู้ผลิดนะครับ ว่าเขาจะให้ Port แบบใหน มาครับ..ผมเดาว่าเป็น FireWire400 mini.ครับ ..มันจะมี สาย FireWire400 mini TO FireWire800 อยู่ แล้ว ครับ..เอาไปซัก200บ. ก็ได้แล้วครับ ถ้า ห้างใหญ่ ก็ แพง กว่า ครับ..ส่วนใหญ่ ผมไป แพนทิพย์ ครับ ..มี แน่นอน ครับ.. ในร้านกล้อง ก็น่าจะมี ครับ...-DV / PAL .เราเปิดโปรเจค เป็นDV PAL Widescreen 48 Khz ได้นะครับ..แต่ พอ Cap เสร็จแล้ว..ต้อง เรนเดอร์ อีกที .ถึง จะรีวิว ได้.ลื่น ครับ..
..จะต่อ.. Audio .เข้า .TV ..ง่าย ที่สุด ก็ ต้อง HDMI แหละ ครับ..ถ้าต้ำกว่า รุ่น2010 ลงไป จะได้ แต่ ภาพ ครับ...ถ้าจะเอา 5.1 ก็ ต่อ HDMI เข้า Amp แล้วต่อ HDMI จากAMP เข้า TV อีก ทีครับ...ดู วุ่นวายพอ สมควร..มีทางเลื่อกอื่น ครับ แต่ มัน วุ่นวายยิ่งกว่า ครับ..ไม่แนะนำ แล้วกัน ครับ..
ผม เองก็ ยัง คิดอยู่ว่า ทำ Home ..จะไช้ คอม ดีรึว่า .เครื่องเล่น ดี..เพราะงานที ก็ โหลดมา ดู ไม่ได้มาเป็น แผ่น ครับ..ที่ประหยัด สุดก็ HD Player แหละ ครับ..อ่านไฟด์ Mkv ได้ ครับ.บาง เครื่องยังเป็น 7.1 ด้วย ครับ..ผมว่า มันก็okนะ.. มีความสุข

269
ขอบคุณค่ะ :)

ตอนนี้ฝากให้พี่ไปซื้อให้อยู่ ไม่รู้จะได้รึเปล่า แห่ะ ๆ 1
ก๊อปลิงค์เว็บนี้ไปให้พี่เค้าดู พี่บอกว่า นี่แหละที่ต้องการ...ช่วยได้เยอะเลยค่ะ ยิ้มปากกว้าง

ตั้งใจว่าจะซื้อ HD Player อยู่เหมือนกัน กะว่าจะรอให้มันเล่น DVD ได้, เล่น Bluray ได้รวมกับเล่น HDD ได้
รวมกันในเครื่องเดียวไปเลย อิอิ
ไม่รู้ว่าเทคโนโลยีข้างหน้าจะทำได้มั๊ย (แต่ก็น่าจะได้นะ ยิ้มปากกว้าง )

ตอนนี้ก็เลยเสียบน้อง Mac เข้าต่อกับสาย VGA ดูพอแก้ขัดไปก่อน
เอาไว้มีตังค์ค่อยไปซื้อ แล้วทำโฮมเธียเตอร์เล็กๆ อ่ะ แน่นอน

619
เดอิดาระ

ลองดู แล้วกัน ครับ ว่า กล้อง เป็น พอร์ด แบบใหน..อันแรกจะเป็น FireWire400 mini TO FireWire800..อีกอัน FireWire400 TO FireWire800

images.jpeg Firewire_800_9pin_to_6pin_Firewire_400_1394_IlinkDV_cable.jpg
269
รูปนี้..

รูปนี้ช่วยได้เยอะเลย
เอาไว้ Capture ได้ดียังไงจะมารายงานผลให้ฟังนะคะ ยิ้ม