สอบถามเกี่ยวกับ 10.7 gm lion ครับ

toffyman's picture
31
ตัว 10.7gm นี้สำหรับดีวีโลป ถ้าตัวเต็มที่จะปล่อยออกมาในอีกไม่นานนี้
จะเป็นตัวเดียวกันรึเปล่าวครับ
แล้วถ้าอัพเดทจาก ตัว gm นี้ จะสามารถอัพต่อไปเป็น 10.7.1 ได้เลยหรือไม่
ถ้าไม่ทำแผ่นออกมาแล้ว เวลาเครื่องมีปัญหาต้องรีสโต เขาจะทำอย่างไร
ผมคาดหวังเป็นอย่างยิ่งว่า จะมีการทำแผ่นออกมา(อยากเก็บสะสมแผ่นมากกว่า)
ถ้าไม่ทำแบบแผ่นออกมาแล้วคงจะมีคนนำ 10.7 นี้เขียนไส่แผ่นทำเป็นแผ่นบูท
ออกมาแน่่ๆ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ตัว 10.7gm นี้สำหรับดีวีโลป ถ้าตัวเต็มที่จะปล่อยออกมาในอีกไม่นานนี้
จะเป็นตัวเดียวกันรึเปล่าวครับ

โดยทั่วไปจะเป็นตัวเดียวกันครับ แต่ ก็ไม่มีอะไรรับประกันออกมาว่าจะมี gm1, gm2 ตามมาหรือตัว gm ปัจจุบันมี bug สำคัญอะไรซ่อนอยู่หรือไม่

ถ้าคุณไม่ใช่ developer คุณไม่ควรติดตั้งลงเครื่องที่ใช้ทำงานครับ และโปรดตรวจสอบให้แน่ใจว่าโปรแกรมที่คุณต้องการจะใช้ทำงานเป็นหลัก สามารถทำงานได้บน lion ครับ

แล้วถ้าอัพเดทจาก ตัว gm นี้ จะสามารถอัพต่อไปเป็น 10.7.1 ได้เลยหรือไม่

ไม่ทราบครับ แต่จากที่คุณถามมา ถ้าคุณไม่ใช่นักพัฒนาโปรแกรมสำหรับ OS X ผมคิดว่าคุณควรที่จะรอตัว Lion เต็ม ๆ ออกมาก่อนสักระยะครับ

ถ้าไม่ทำแผ่นออกมาแล้ว เวลาเครื่องมีปัญหาต้องรีสโต เขาจะทำอย่างไร

ผมเดาว่า

• restore จาก time machine ใน external hdd หรือ
  • restore จาก hdd ในเครื่องตัวเองทางใดทางนึงครับ

ผมคาดหวังเป็นอย่างยิ่งว่า จะมีการทำแผ่นออกมา(อยากเก็บสะสมแผ่นมากกว่า)

ผมคิดว่าคงจะไม่ครับ

ถ้าไม่ทำแบบแผ่นออกมาแล้วคงจะมีคนนำ 10.7 นี้เขียนไส่แผ่นทำเป็นแผ่นบูทออกมาแน่่ๆ

ผมคิดว่าเรื่องนี้น่าจะมีคนเขียนวิธีการทำออกมาในภายหลัง (หรือไม่ก็จากทาง apple เอง) ครับ เพราะเมื่อผู้ใช้เยอะขึ้น เดี๋ยวเขาก็จะหาวิธีทำจนได้ และเป็นข้อมูลสาธารณะแล้ว

aircadet46's picture
59
LION GM

ผมคิดว่า GM ตัวนี้น่าจะไม่ใช่ตัวที่ขายจริงหรอกครับ เพราะยังมี BUG อยู่มากพอสมควร ตอนนี้ผมก็กลับมาใช้ 10.6.8 เหมือนเดิมแล้วครับ