ขอคำปรึกษา อยากใช้ Lion

i-Zine's picture
80
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ปัจจุบัน ผมใช้ MBP 5,5 OS 10.5.8 (leopard) ผมซื้อมาเมื่อกลางปี 2009 ตอนนั้น 10.6 Snow Leopard จวนจะออกมาให้ใช้แล้ว แต่ผมคิด(เอาเองตามประสา สไตล์การใช้งานของผมเอง) ว่าไม่มีความจำเป็นอะไร ที่ต้องใช้ ขนาดนั้น(ทั้งที่ตอนนั้น ถ้าติดต่อไปที่ Apple สิงคโปร์ ก็จะได้รับแผ่นอัพเดทฟรี) เลยไม่สนใจอัพเดท ไว้ให้ออกเวอร์ชั่นใหม่ที่เสถียรกว่านี้แล้วค่อยอัพ

ปัจุจบัน หลังจากที่รอมาซักพัก และได้เห็นฟีเจอร์ ใหม่ๆ ของ OS Lion ก็เลยมีความประสงค์อยากใช้ขึ้นมา ปรากฎว่าพลาดครับ ผมคิดผิดถนัด (อ่านมาจากเวปapple ว่าต้องเป็น late 10.6 ถึงจะอัพเกรดได้ ! )

เลยอยากปรึกษาว่า นอกจากการที่จะจ่ายเงิน ต่อแรก เพื่อ update เป็น 10.6 แล้วไม่ได้ใช้ ต้องจ่ายอีกรอบ อัพเกรดเป็น Lion ถึงจะได้ตามความต้องการแล้ว ยังมีวิธีการอื่นๆอีกมั๊ยครับ ที่จะช่วยให้ผมสามารถประหยัดเงินได้ กับการได้อุดหนุน Lion ในครั้งนี้

ป.ล.อดีตที่ผ่านมาผมพลาดเอง ...จะซ้ำเติมก็ได้นะ แต่อย่าจัดหนักเกินไปนักครับ แบร่..

ikok's picture
10285
ไม่ซ้ำครับ

อย่างไรเสียคุณก็ต้องซื้อ 10.6 อยู่ดีครับ เพราะเป็นทางเดียวที่จะโหลดตัว Lion ได้ผ่าน Mac App Store ครับ ยิ้ม

ก็ซื้อมาใช้ก่อนแล้วเผื่อ Lion ออกมาก็รอสักระยะ ให้ทุกอย่างเข้าที่แล้วค่อย update ก็ได้นะครับ ยิ้ม

pippo's picture
2469
ใจเย็นครับ

อย่างที่เคยบอก รอให้ออกมาก่อนดีกว่าเพื่อความชัดเจน
ผมยังหวังว่าน่าจะมีแบบเป็นแผ่นออกมาให้ซื้อกันนะครับ
ทั้งนี้เพราะผมได้ Lion 10.7 (Golden Master) มาเป็นแบบ Disk Image
ซึ่งสามารถทำ Bootable DVD หรือ Flash Drive ได้ เหมือนแผ่น Retail ของ 10.6
ทั้งที่ก่อนหน้านี้ได้ยินมาตลอดว่าไม่มีแบบแผ่น จะเป็นแบบ Upgrade อย่างเดียว
ผมได้ทดลอง Restore 10.7 Lion ใส่ Flash Drive และ Boot จาก Flash Drive
จากนั้นจัดการลงใส่ External HDD เปล่าๆ (ไม่มี 10.6 มาก่อนนะ) ก็ลงได้
ระหว่างนี้กำลังสนุกกับ Lion ที่อยู่ใน Ext. Hdd อยู่ครับ บอกได้คำเดียวว่ามันมาก

ป.ล. น้องคนที่เค้าเอามาให้ผมลองเล่นเค้าสมัครเป็น Developer
ทั้งของ Apple และ Adobe และอีกหลายๆ ค่ายครับ ผมเลยได้ทดลองเล่นไปกับเค้าด้วย

minemind's picture
3876
ฟันเฟิร์ม

แอบลงไปแล้วเหมือนกันฮะ

i-Zine's picture
80
นี่ไง คำตอบที่ผมต้องการ

5555 +

รอคำแนะนำประมาณนี้แหละครับ ผมมันประสบการณ์น้อยเลย อยากได้คำยืนยันจากผู้เคยใช้ ....เอาวะ รอก็รอ แบร่..