เปรียบเทียบความคุ้มระหว่างMBP17"เก่า กับMBP15"ใหม่

mudwhailopburi's picture
14
 กำลังตัดสินใจระหว่าง MBP 17"รุ่นเก่า 2.5 GHZ ,แรม 2 G.ราคา 75000 กับ MBP 15" รุ่นปัจจุบัน อย่างไหนน่าสนใจ และคุ้มค่ากว่ากันครับ

MikuruG4's picture
74
เอาที่สเปคนะครับ

MBP 15" รุ่นใหม่นั้น สเปคสำหรับตัวธรรมดา อยู่ที่ประมาณนี้

15-inch: 2.4GHz

Intel Core 2 Duo
2GB Memory
250GB hard drive1
NVIDIA GeForce 9400M + 9600M GT with 256MB
Illuminated keyboard

ราคา 73,900 บาท (อ้างอิงจาก Apple.com)

น่าจะสูงกว่าอย่างเห็นไดัชัดเลยนะผมว่า ราคาก็ใกล้ๆกันครับ
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องขนาดจอภาพ ผมแนะนำว่าตัวใหม่นะครับ
ได้อะไรใหม่ๆเยอะเลย ^__^

Touch Pad แบบใหม่ ว้าว......

ปล.ในบอร์ดเรานี้มีใครใช้ตัวใหม่บ้างนี่?
โฮ่ๆๆ

ikok's picture
10285
ถ้าเป็นผมนะครับ

กับ OS ปัจจุบัน และคำนึงเรื่องความคุ้มค่าในแง่การทำงานเป็นหลัก

ผมให้ตัว 17" ตัวเก่าครับ

เหตุผลในเรื่องการทำงาน คือ  ๆ กัน จนกว่า 10.6 จะออกมา ถึงจะทำให้ตัว hardware ในเครื่องรุ่นใหม่ (unibody) ทำงานได้ดีขึ้น และอาจจะแสดงความแตกต่างได้ชัดเจนขึ้นในแง่ของ performance ครับ

แต่ ณ ตอนนี้ ที่ OS X 10.5 เท่ากัน hardware คือ ๆ กัน ผมคิดว่า ประสิทธิภาพไล่เลี่ยกันแบบนี้ เนื้อที่บนหน้าจอของตัว 17" เป็นส่วนที่คุณได้เพิ่มขึ้นมาแบบน่าสนใจนะครับ =)

nickoe's picture
4320
พี่ก๊อก

คิดเหมือนกันเลยครับ ก่อนหน้านี้ผมก็แนะนำเพื่อนผมให้เอาตัวเก่าไปก่อนครับ

ส่วนตัวคือ ชอบทำงานจอใหญ่ๆครับ ทำงานสะดวกกว่ามาก(ประเภทถึก ไม่เกี่ยงน้ำหนักครับ ฮา)

ที่ไม่ค่อยแนะนำตัวใหม่ตอนน้ีเพราะ apple เป็นบริษัทที่จะปรับ spec สินค้าบ่อยมาก
(ใน series เดียวกันครับ) ถ้าซื้อรุ่นเก่าไปตอนนี้ ซื้อประกันเพิ่ม จะไปหมดประกันตอน
ประมาณปี 2011-2012 ครับ ไปถึงตอนนั้น รอรุ่นก่อนปรับ spec ของปีนั้นๆอีกที
ก็จะได้เครื่องแรงสะใจในราคาที่ไม่ทำให้น้ำตาร่วงครับ
MikuruG4's picture
74
แบบนี้ก็หมายความว่า...

ผมก็ต้องรอต่อไปด้วยเช่นกันสินะครับ หัวเราะร่วน

4320
ผมรอ

เพราะประกันผมยังไม่หมด ฮา.......

ประเด็นใหญ่ๆเลยคือ ไม่มีเงินคร้าบ ฮ่าๆๆๆๆๆ
14
ขอบคุณสำหรับหลายๆ คำแนะนำ

ขอบคุณสำหรับหลายๆ คำแนะนำ ผมก็สองจิตรสองใจมาก เพราะปกติเป็นแค่user ธรรมดาไม่ได้ใช้งานอะไรมาก แค่เล่นเนต โปรแกรมสำเร็จรูป ประมาณ excell  หนังก็ไม่ได้ดูมากมายเท่าไร ราคาตัวใหม่ 15" ก็พอๆกัน แต่ตัวเก่าได้เปรียบตรงที่จอด้าน แต่ไม่รู้เรื่องชิบเซต หรือความร้อนมีปัญหาหรือเปล่า

10285
ตัว chipset mbp ตัวเก่าไม่น่าจะมีปัญหาครับ

จะมีปัญหาน่ากลัวอย่างเดียวคือเรื่อง การ์ดจอของ Nvidia ที่จะมีปัญหา แล้วทำเมนบอร์ดพังได้ครับ

แต่เป็นบางโมเดลครับ ไม่ใช่ทั้้งหมด สามารถเชคได้ คาดว่าเครื่องล๊อตหลัง ๆ น่าจะไม่มีปัญหาแล้วครับ
4320
ว่าด้วย...

เรื่องของการ์ดจอครับ เครื่องรุ่นหลังๆที่ผลิตประมาณกลางปี 2008 ไม่น่าจะมีปัญหานี้แล้วครับ
เครืองที่เหลืออยู่ตอนนี้ก็น่าจะประมาณนั้นแหละครับ

4320
ว่าด้วย...

เรื่องความร้อน body เป็น aluminum เหมือนกัน ดังนั้นร้อนเหมือนกันครับ
ไม่ต้องกลัวเรื่องนี้เลย ร้อนนอกดีกว่าร้อนในครับ
aluminum นั้นมีคุณสมบัติในการระบายความร้อนเร็วกว่าและดีกว่าพลาสติกครับ
เลยทำให้ภายนอกเครื่องร้อน ถ้าอยากให้เครื่องเย็น ลองเอาพัดลมเป่าไว้ครับ
เย็นสบาย...........

10285
เรื่องความร้อน

ผมใช้ตัวรองฐานเครื่องเอานะ

ช่วยได้พอสมควรเหมือนกันครับ =)
14
ได้ยินมาว่า การ์ด

ได้ยินมาว่า การ์ด หรือชิบตัวใหม่ของ NMBP ทำให้เครื่องร้อนน้อยลง ไม่ทราบจริงแท้แค่ไหน ที่เห็นด้วยตาเกี่ยวกับการประกอบวัสดุ เหมือนว่าตัวใหม่จะได้เปรียบ เพราะรอต่อค่อนข้างเนี๊ยบ  ส่วนเรื่องติดฟิลม์ที่หน้าจอ ดูเหมือนว่าสีจะดรอปลงมากๆ เลยครับ ตอนนี้เอนเอียงทาง 15 นิ้วตัวใหม่ครับ

4320
อืม

ร้อนน้อยลงอาจจะเพราะมันปรับเรื่องการทำงานได้ครับ
NMBP มีการ์ดสอง chipset นะครับคือ 9400 M และ 9400GT ครับ
ให้เลือกใช้ตามการใช้งานได้ หนักเบาเพื่อไม่ให้เป็นภาระของแบตเตอรี่ครับ
ตอนเป็น 9400 M อาจจะไม่ร้อนก็ได้ครับ ยังไม่เคยลองเหมือนกัน

ผมว่าเป็นแนวคิดที่ดีที่ทำการ์ดจอ 2 chipset แบบนี้ครับ แต่ไม่ดีตรงเวลาจะเปลี่ยน
มันต้องเลือกเองแล้วต้องรอเครื่องปรับการทำงาน refresh หน้าจอใหม่อีกที
เหมือนๆ boot เครื่องใหม่เลยครับ อีกหน่อยคิดว่าคงทำได้ดีกว่านี้

10285
ตัวเก่าก็เนี้ยบครับ

แต่ดูไม่เนียนเท่าตัวใหม่แค่นั้นเอง =)

ถ้าเอาสวยงามก็ซื้อตัว 15" ตัวใหม่ครับ

แต่ถ้าเลือกในเรื่องการใช้งานเป็นหลัก ก็ไป 17" ตัวเก่า ซึ่งจะได้จอที่ความละเอียดมากกว่าเดิมด้วยนะครับ ไม่ใช่แค่หน้าจอที่ใหญ่ขึ้น 2 นิ้ว =)

ตัว 17" ทั้งบอดี้ใหม่ และตัวเก่าที่เพิ่งตกรุ่นไป หน้าจอมีความละเอียดที่ 1920x1200 = 2.3 ล้าน Pixel
ตัว 15" ตัวใหม่ หน้าจอละเอียดที่ 1440x900 = 1.3 ล้าน Pixel

ที่จะบอกคือ ไม่ใช่แค่ขนาดจอที่เห็นต่างกัน 2" แล้วคุณมองว่ามันไม่แตกต่างกันมากนะครับ

ด้วยความละเอียดหน้าจอที่ต่างกันขนาดนี้ ถ้าคุณใช้กล้องดิจิตอลมาก่อน คุณจะพอจะทราบความแตกต่าง 1 ล้าน Pixel ที่ต่างกันนี่สามารถเพิ่มพื้นที่ทำงานให้คุณได้มากขนาดใหน

ลองเทียบดูนะครับ =) 

ข้อมูล tech spec ของหน้าจอ จาก link นี้

ปล.ตัวบอดี้ 17" เก่าก่อนตกรุ่น มีการปรับมาใช้หน้าจอขนาด 1920x1200 ในรุ่นสุดท้ายนี้แล้วนะครับ