Macbook white พิมพ์อักษรไม่ได้ :(

MicZiiE's picture
14
ตะลึง 2 MacBook White Unibody
แป้นพิมพ์ค้าง พิมพ์อะไรไม่ได้เลย เหมือนมีการกดปุ่มพวก option alt fn ตลอดเวลา
แต่ปุ่ม F1-F12 ใช้งานได้ปกติ
เวลาคลิกเม้าท์ด้่นซ้าย จะเหมือนคลิกขวาตลอด
ลองเปลี่ยนเป็น magic mouse ก็ยังเหมือนเดิม เศร้า

ลองหาข้อมูลในกระทู้แล้ว แต่หาวิธีแก้ไม่ได้เลย รบกวนผู้รู้ บอกวิธีแก้หน่อยนะคะ T T
หรือ ใครที่เคยเป็นเหมือนกัน ก็ช่วยบอกด้วยนะคะ
ขอบคุณคะ >.<

nickoe's picture
4320
ก่อนอื่น

restart เครื่องรึยังครับ

14
restart แล้วคะ

restart หลายรอบแล้วคะ หลายวันแล้วด้วย ลองเช็คใต้แป้นคีย์บอร์ดก็ไม่มีอะำไร
TT

4320
อย่างนี้

ลองทำตามนี้นะครับ
1.เรื่อง mouse เข้าไปที่ system preferences > mouse
แล้วลองดูว่าค่าที่ตั้งไว้มีอะไรผิดปกติ ถ้ามันผิด แก้ให้ถูก
อย่างที่ปกติใช้งานครับ

2.เรื่อง keyboard ให้ไปที่ system preferences > universal access > keyboard ดูว่า sticky key กับ slow key เป็น off
รึเปล่า

3.ถ้าสองข้อแรก ยังไม่หาย ลองสร้าง account ใหม่ขึ้นมาก่อน
แล้วลองใช้งาน accoun ใหม่ดูครับ

ขอถามหน่อยว่า ก่อนหน้านี้ได้มีการลงโปรแกรมอะไรเพิ่ม
หรือใช้งานโปรแกรมอะไรเป็นพิเศษมั๊ยครับ

14
ทำตามที่บอกแล้วคะ

ข้อ 1 ไม่มีอะไรผิดปกติเลยคะ
ข้อ 2 slow key ก็เป็น off นะคะ
ข้อ 3 สร้าง account ไม่ได้คะ เพราะกด keyboard แป้นภาษาไม่ได้คะ TT

ก่อนหน้านี้ก็เล่น safari ปกติคะ แล้วก็เชื่อมต่อเครื่องปริ้นน ใช้พวก page โปรแกรมอ่านไฟล์งานพื้นฐานทั่วไปคะ
ไม่้ได้ลงโปรแกรมเพิื่่มเลยคะ

4320
อย่างนี้

ยกไปที่ร้านเลยดีกว่าครับ
อาการแปลกๆครับ

minemind's picture
3876
ที่บ้านมี usb keyboard

ที่บ้านมี usb keyboard มั๊ยครับ ลองต่อดูก่อน ถ้า usb keyboard ใช้ได้ อาจจะเป็นที keyboard อาจจะรวนครับ ส่งเข้า mac center เลย

vickypop's picture
13
systemอาจมีปัญหา

systemอาจมีปัญหา จำเป็นต้องformatเครื่องลงosใหม่เลยมั้งคะเพราะเคยเป็นมาเหมือนกันT^T(ของเราเป็นที่imac)

14
>0<

สงสัยต้องยกไปร้านจริง ๆ ซะแล้ววว >.<
ขอบคุณทุกคนมากคะ