ปัญหาเรื่อง sleep ค่ะ

win-d's picture
2
เพิ่งซื้อแมคบุคโปร 15นิ้วมาใช้ได้ ไม่ถึงสามเดือนค่ะ
เิกิดอาการมีปัญหากับการ sleep ของ mac

คือเปิดเจ้าหนูทิ้งไว้ แล้วไปทำอย่างอื่น ไม่ได้ทำอะไรประมาณชั่วโมงนึง
จนเครื่องเข้าสู่โหมด sleep แล้ว แต่พอกลับมากดคีย์บอร์ดแล้วไม่ยอมตื่นค่ะ
ต้อง power ค้างรีสตาร์ทเครื่องใหม่ขึ้นมาเลย เป็นมาประมาณสองครั้งแล้ว
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร แล้วมีใครเคยเป็นมั้ยเอ่ย

อยากจะถามอีกนิดด้วยค่ะว่า
ปกติเวลาเข้าโหมด sleep แล้วกดคีย์บอร์ด ต้องรอนานมั้ยกว่าหน้าจอจะขึ้นมาอีกรอบน่ะค่ะ

เพิ่งซื้อมา ไม่เคยใช้แมคมาก่อน เลยเกิดอาการวิตกจริตมากค่ะ
ถ้ามันผิดปกติมากมากจะได้เอาไปเคลมก่อนหมดประกันค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

2BREAKZ's picture
79
เครื่องไม่หน้ามีปัญหานะครับ แบตอาจจะหมดรึป่าว

ผมเองก็เคยเป็นนะ เครื่องหลับ และก็หลับจริงๆครับ หลับพร้อมกับแบตหมด
ถ้ายังไงก็ลองเสียงที่ชาตให้ไปไฟเข้าสักแปบ และก็กดปุ่ม Power เดี๋ยวก็ตื่นครับ

pippo's picture
2469
ดููตอนที่ใกล้ sleep ด้วยครับ

ว่ามีพลังงานใน battery เหลือกี่ % ถ้าเหลือน้อย เช่น 10-20% แล้วเราปล่อยให้ sleep
โดยที่ไม่ได้ดึงพวกอุปกรณ์ต่อพ่วงที่มาดึงพลังงานจาก battery ไปใช้ด้วย เช่น Ext. HDD,
Cooling Pad หรือแม้แต่การที่ไม่ได้ Turn Off Airport ก็ทำให้สิ้นเปลืองพลังงานด้วย
ทำให้เครื่อง Mac ของท่านเข้าสู่โหมด Deep Sleep
แบบนี้ต้องนำ Adapter มาทำการ Charge ไฟเข้าไปก่อน
แล้วค่อยกดปุ่ม Power 1 ครั้ง เพื่อเป็นการปลุกให้ตื่นจาก Deep Sleep ครับ

win-d's picture
2
เครื่อง sleep

เครื่อง sleep ตอนที่เครื่องยังชาร์จอยู่กับ adapter เลยอ่ะค่ะ
ไม่น่าจะเป็นปัญหาเกี่ยวกับแบตหมดน่ะค่ะ

ultraman_kk's picture
57
ลองดูตามรูปนะครับตั้งค่าไว้ยั

ลองดูตามรูปนะครับตั้งค่าไว้ยังไงครับ

macafe's picture
111
ผมก็เคยเป็นครับ 3-4 ครั้งได้

ผมก็เคยเป็นครับ 3-4 ครั้งได้ ซื้อมาเกือบสามเดือน
เปิดทิ้งไว้เกือบ ชม. กลับมาเห็นมัน sleep อยู่
ปกติแค่กดปุ่ม power ปุ๊บ มันจะมาปั๊บ
แต่นี่ต้องกด power ค้างบูทเครื่องใหม่เลยครับ
นานๆจะเป็นซะทีนึง ไม่ทราบว่าผิดปกติมั้ยครับ