การใช้ parallelเรียกใช้ window 7 ที่ลงใน bootcamp

wor's picture
12
สวัสดีครับ

ผมลง window7-bootcamp ลงโปรแกรมมากพอสมควรและใช้วินโดวเป็นหลักมาตลอด (ใช้rhino-grasshopper ซึ่งไม่สามารถรันในแมค)
ถึงวันนี้ผมเริ่มอยากลองใช้ parallel เพื่อเรียกใช้window 7 จากbootcamp ลองศึกษาแล้วยังมีคำถามบางข้อ รบกวนถามครับ

1,ผมสามารถโหลด parallel มาลงแล้ว setup เรียกใช้ window 7 bootcamp เดิมโดยไม่ต้องลงใหม่ได้ไหมครับ

2,harddisk ในฝั่ง bootcamp window ผมทำเป็น NTFS เมื่อเรียกใช้จาก parallel จะมีปัญหาเรื่องการ transfer ข้อมูลไหมครับ

3,บางแหล่งข้อมูลพูดเรื่องว่า ขนาดของ harddisk window bootcampไม่ควรเกิน 32GB หรืออย่างไรครับ (ของผม 150 GB ครับ)

4,ข้อนี้นอกเรื่องนิดหน่อย driver การ์ดจอที่แอปเปิลให้มานั้นเก่าและล้าหลังมาก (ของผมใช้ MBP 15" 2010 Nvidia Geforce330M)
อยากอัพเดทแต่ไม่รู้ต้องทำอย่างไร เคยลองโหลดมาลงฝั่งwindow ก็ดูจะรวนไปหมดเลยครับ เข้าใจว่ามันคงเกี่ยวพันกันอยู่ เลยลบออก
พอไปโหลดลงฝั่งแมค กลับบอกว่าหาhardwareไม่เจอครับ

ยาวไปนิด แต่รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ความเห็นครับ

ข้อ 1 ได้ครับ
ข้อ 2 ไม่มีครับ
ข้อ 3 น่าจะหมายถึงไม่ควรต่ำกว่า 32GB มากกว่า
ข้อ 4 driver การ์ดจอล้าหลัง ตรงนี้ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ เพราะ driver การ์ดจอไม่ต้องการ update ครับ แค่ติดตั้ง driver ให้ตรงรุ่นก็เพียงพอ เพื่อเปิดการใช้งานการ์ดจอให้มีประสิทธิภาพ มีกรณีเดียวมั้งครับที่ต้อง update driver คือเปลี่ยนการ์ดจอเป็นรุ่นอื่น

ป.ล. driver การ์ดจอ มีมาให้อยู่ในแผ่น Mac OS X Install DVD ที่มากับเครื่องอยู่แล้วครับไม่ต้องหาโหลด ส่วนการลง Windows ใน Parallels Desktop ไม่ต้องลง driver ใดๆ ครับ

wor's picture
12
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ คุณpippo

พอจะมีlink ที่สาธิตการsetup เหล่านี้ตามขั้นตอนบ้างไหมครับ และ
ในขั้นตอนที่setup parallel ผมควรจะให้แรมกับ window เท่าไรดีครับ