เมาส์( ธรรมดาที่มีขายทั่วไป) ทำไมบางอันมัน้กับ mac ไม่ได้อะคับหรือ ต้อง set อะไรรึป่าว

n88_oat@hotmail.com's picture
18
ปกติผมไม่ชอบใช้เม้าอยุ่แร้วคับ แต่มีความจำเป็นต้องใช้ และมีคนบอกว่าเม้าธรรมดาก็สามารถใช้กับ แมค ได้ผมก็เรยไปซื้อเม้ามาใช้ (เม้าปติที่เค้าใช้กับ pc นั่นแหละคับสีขาว) ปรากฏว่าใช้ไม่ได้คับแต่่ว่าไฟที่เม้าติดนะคับ เลยลองแลกเม้ากับเพื่อนใช้ ปรากฏว่าใช้ได้คับทั้งของผมเละของเพื่อน และผมลองยมเม้าคนอื่น ๆ มาลองใช้ปรากฏว่าเม้าที่มีสีขาวใช้กับ macbook pro 2011 ของผมไม่ได้คับ เกี่ยวกันไม๊ว่าเป็นเม้าสีขาวจะใช้ไม่ได้ 5555 `
หรือมันต้อง set ค่าอะไรที่เครื่องรึป่าวคับ ช่วยหน่อยนะคับ

CANLOF's picture
232
ต้องดูที่กล่องตอนซื้อครับ

ต้องดูที่กล่องตอนซื้อครับ ว่ามันใช้ได้ทั้ง OS MAC & OS Windows

nickoe's picture
4320
ง่ายๆ

มันไม่มี driver สำหรับ mac ไงครับ

n88_oat@hotmail.com's picture
18
โอโห ผมทิ้งไปแร้วด้วยคับ

โอโห ผมทิ้งไปแร้วด้วยคับ แต่เม้าของเพื่อนผมที่ใช้ได้มันก็เป็นเม้าถูก ๆ ราคาไม่ถึงสองร้อยเองหนะคับ
สรุปคือ ไม่สามารถเซ็ทค่าอะไรได้เรยใช่ไหมคับ T.T

nickoe's picture
4320
ก็็

ไม่ได้ก็คือไม่ได้หละครับ
ถ้าไม่มี driver พวก hardware ก็ทำงานไม่ได้ครับ