อยากถามเกี่ยวกับถังขยะของแม็ค

gyroscope27's picture
29
Trash ของ Mac มันแปลกๆอ่ะครับ (พอดีเพิ่งเริ่มใช้อ่ะครับ งงงงอยู่เลยครับ) พอผมดาวน์โหลดไฟล์นะครับ มันก็ไปลง stack อยู่หรอกแต่มันก็ไปลงใน Trash ด้วยอ่ะครับ แล้วอย่างเวลาที่ผมเสียบ Handydrive ลงไปอ่ะครับๆฟล์บางตัวก็ไปอยู๋ใน Trash งงมากๆเลยครับ ทั้งที่ไม่ได้สั่งลบด้วยนะครับ มันทำงานงัยเหรอครับ รบกวนด้วย

แล้วอยากถามต่ออีกเรื่องเกี่ยวกับ harddisk ครับ ผมอยากซื้อ ext harddisk มาทำการแบ็คอัพข้อมูลอ่ะครับ ซื้อยี่ห้อไหน ยังงัยก็ได้ใช่มั๊ยครับ มันใช้ได้กับแม็คหมด เพราะพผมไปดูในเว๊บไซต์มันเขียนแค่ว่า

compatibility: Window Vista........, Window XP

ไม่เห็นมีแม็คเลยอ่ะครับ ถ้าซื้อมามันจะอ่านได้หรือป่าวอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
เรื่อง trash

เวลา download เสร้จแล้วไฟล์ที่ไปอยู่ใน trash มันเป็นพวก ZIP file รึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ปกติ
เพราะ os จะทำการถอด ZIP(เรียกซะวาบหวิวเชียวเรา) ให้เอง เวลาที่ได้ไฟล์ ZIP มา

ส่วนเรื่องของ handy drive ผมไม่แน่ใจแฮะ ตอนนี้เครื่องส่งซ่อมอยู่คงจะลองให้ไม่ได้

เรื่องของ EXT Hdd ซื้อของอะไรก็ได้ครับ คือบางอันที่เขียนว่า support windows อย่างเดียว
นี่อาจจะเป็นเพราะเค้าได้ format มาให้แล้ว เป็น NTFS ซึ่ง mac ต้องใช้ plug in เพื่อให้เขียนได้
หรืออาจจะเพราะมี software บางตัวแถมมาให้ซึ่งใช้กับ mac ไม่ได้
ส่วนตัวแล้วผมไม่ซื้อที่เป็นสำเร็จมาครับ ซื้อกล่องกับ hdd เปล่าๆมาประกอบเอง เลยไม่ได้ห่วงตรงนี้เท่าไร
ถูกกว่าด้วยครับ ใช้งานได้เหมือนกัน

เรื่องของ hdd ตามไปอ่านได้ที่นี่
http://macmuemai.com/content/231

29
เป็น Zip file ครับ

เป็น Zip file ครับ หรือไม่ก็เป็นพวก install bundle (มั้งถ้าจำไม่ผิด) แต่ของ ext hdd มันเป็น Folder เลยอ่ะครับที่เข้าไปอยู่ใน Trash งงมากเลยครับ พอถอดออกมันก็หายไปจาก Trash

แล้วอยากถามอีกเรื่องอ่ะครับ เวลาเสียบ handydrive ใน pc มันจะขึ้นเป็น drive E: อะไรแบบนี้ พอมาเสียบในแม็คมันไม่ขึ้นเป็น E: แต่ขึ้นเป็น no name ปัญหาเกิดแล้วครับ ผมเขียนงาน latex แล้วเรียก picture file จาก drive E: ตอนใช้ใน PC พอมาในแม็คมันไม่ E: แล้วอ่ะครับ ผมควรจะเขียน path มันยังงัยดีอ่ะครับ มันถึงจะรู็ว่าอยู่ใน folder หนึ่งของไอ้ No name เนี่ยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
file ใน trash

บางทีจะมีไฟล์แปลก ๆ โผล่มาบ้าง

พวกนั้นจะเป็น temp file ครับ เช่นบางที เราปิดโปรแกรมไม่สุด แล้ว shutdown ไป พอเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ จะมีไฟล์บางส่วนที่ค้างในระบบก่อนหน้านี้ OS จะทำการย้ายไฟล์พวกนั้นเอาไปพักไว้ใน trash ครับ

บางจำพวก จะเป็นไฟล์ที่มีประโยชน์ เช่นถ้าโปรแกรม crash แล้วข้อมูลหาย อาจจะมากู้ข้อมูลทั้งหมดได้จากไฟล์ใน trash นี้หลังจากเปิดขึ้นมาใหม่ครับ อันนี้ผมเคยเจอกับตัวเอง กับ AddressBook เค้า crash แล้ว contact หายหมด แต่มากู้ได้จากไฟล์ในถังขยะนี้ตอนเปิดขึ้นมาใหม่ครับ

ส่วน path ผมไม่แน่ใจ แต่น่าจะเขียนแบบใช้ relative path ได้ใช่ไหมครับ? หรือว่าต้อง absolute path, ถ้าต้องเป็นแบบ absolute สงสัยจะทำงานลำบากครับ =)
29
relative path กะ absolute

relative path กะ absolute path แปลว่าอารายเหรอครับ 

10285
ผมอาจจะใช้คำผิดนะครับ

คือในความหมายเดียวกับ url ในเวปไซท์

ถ้า absolute path ในแบบ url นะเป็น

แต่ถ้าเป็น relative จะตัดยวงแรกออก เป็นประมาณ

ตามปรกติที่เห็นในพวก code โปรแกรมทั่วไป ถ้าใช้ absolute path มันจะต้องเฉพาะเจาะจงลงไปก็จะเป็นปัญหาเวลาไปทำงานบนเครื่องอื่นที่ file path จะไม่เหมือนกัน ก็จะทำงานไม่ได้เป็นไปตามที่วางเอาไว้ เป็นปัญหาจากที่คุณเจออยู่นี้

เรียกในทางเขียนโปรแกรมว่าอะไรผมไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่หลัก ๆ เป็นประมาณนี้ ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ เพราะผมไม่เคยเขียนโปรแกรมบน mac เลย .. ทำแต่เวป ฮ่า... ยิ้มปากกว้าง

update : อีกที ผมหาข้อมูลเรื่อง relative path ใน Latex มาให้แล้วนะครับ สรุปว่าใช้ได้ และเค้าแนะนำให้ใช้ด้วยเหตุผลเดียวกับที่ผมบอกไปคือไฟล์จะเอาไปไว้ตรงไหนก็ได้ของเครื่องครับ ลองดู section หัวข้อว่า using different path นะครับ

sweet_jasmine_scent's picture
246
ลองตั้งชื่อhandy driveดูมั้ยคะ

เพราะว่าถ้ามันอ่านเจอไดรฟ์มันก็น่าจะมาขึ้นที่desktop นะคะ จากที่ใช้งานมาก็ตั้งชื่อไดรฟ์อ่ะคะ
มันก็จะขึ้นเป็นไอคอนไดรฟ์บนdesktop และบน finder มันก็จะเป็นfolderชื่อไดร์ฟขึ้นมา
ถ้าเป็นno name มันก็น่าจะต้องเปิดไฟล์ได้จิก่ะ
แห่ะๆ ลองดูนะคะ

29
name path

ลองแล้วครับ แก้แล้วพอครั้งหน้ามาเสียบก็ no name อีกครับ เลยคิดว่าไม่น่า work มันน่าจะเป็น path เหมือนที่ใช้ใน terminal อ่ะครับ เดาว่างั้น แต่ไม่รู็เขียนงัย

29
เรื่องของคนมือใหม่

แหะๆ ถามเยอะ เพิ่งได้ macbook alu 13'' มา 2 วันครับ อยากรู็ว่าผมควรเช็คเครื่องยังงัยคับ เพราะซื้อทางเน็ตแล้วเขามาส่งที่บ้าน ผม calibrate ถ่านไปแล้ว แต่ก่อน calibrate ทำผิดด้วยเพราะใช้แล้วไม่หมดก็เสียบที่ชาร์จแล้วอ่ะครับ แล้วค่อยมาทำ calibrate ทีหลัง ไม่รู็จะเป็นไรป่าว ก็ขอเพิ่มอีกสามคำถามนะครับ

1. ถ่านถ้าเต็ม มันจะทำให้ใช้งานเครื่องได้กี่ชั่วโมง เปิด wireless เล่นเ็ตด้วยนะครับ ผมลองดูคร่าวๆมันประมาณให้ผมไว้ 4 ชั่วโมง

2. ต้องตรวจเครื่องยังงัยครับ สำหรับเครื่องใหม่

3. ถ้าผมต้องใช้งานmacbookนานๆต่อวันเพราะทำงานกับคอมเ็ป็นหลัก ผมควรเสียบที่ชาร์จทิ้งไว้เลยป่าวครับ อ่านวิธีการดูแลแบตดูแล้วแต่ยังงงอยู๋เลยครับ รู็แต่ว่าอย่าถอดแบตดีก่า แต่ไม่รู็ว่าต้องเสียบทิ้งไว้หรือป่าว หรือผมควรที่จะเสียบชาร์จจนเต็มระหว่างทำงานแล้วก็ถอดออกให้มันใช้แบตในเครื่องจนหมดแล้วก็ชาร์จอีกยังงี้ไปเรื่อยๆครับ

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

ตอนได้มาครั้งแรกผมก็ไม่ได้ calibrate อย่างถูกต้องหรืออย่างไรครับ ก็แค่ใช้งานปกติ ทุกวันนี้ก็ไม่ได้มีปัญหาเรื่องแบต
(ดันไปเจอเรื่อง mainboard แทน)
1.ตาม spec เป๊ะๆ เลย ได้ 5 ชั่วโมงครับ แต่ใช้จริงๆไม่ถึงแน่นอน เพราะว่าการทดสอบนั้นเค้าควบคุมสภาพแวดล้อมไว้ครับ
การใช้งานจริงได้สัก 3-4 ชั่วโมงก็หรูแล้ว
2.เช็คหน้าจอ เรื่อง dead bright pixel เรื่อง port ต่อต่างๆครับ keyboard ทำงานครบรึเปล่า airport ต่อได้รึเปล่า หลักๆก็เท่านี้
ถ้าให้ดี ลงเครื่องใหม่เองสักรอบ เผื่อเค้าลงโปรแกรมอะไรเยอะแยะมาให้เปลืองที่ครับ อีกอย่างก็เพื่อ set up ใดๆต่างๆ ให้เป็น
ของคุณเอง พวก user หรือ log in อะไรทำนองนั้น
3.อันนี้ก็แล้วแต่ครับ อย่างพี่ก็อกเองก็ใช้หมดแล้วค่อยชาร์จ แต่อย่างผมก็ชาร์จคาไว้ตลอด(จอ 17" ทำงานกะหน้าจอตลอด)
ก็ยังแบตไม่เสื่อมทั้งคู่ครับ ก็เอาจริงๆก็ใช้ตามสบายครับ ยกเว้นเวลาที่เครื่องจะต้องทำงานหนัก เสียบไว้ก็ดีเพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด
อย่างผมบางทีอยู่บ้านขี้เกียจ set up เครื่องก็เปิดสดๆเลย ไม่ได้ชาร์จไว้

10285
ตอบเรื่องแบตนะครับ

เสียบคาเอาไว้ก็ได้ครับ พอชาร์จเต็มก็ค่อยเอาปลั๊กออก แล้วให้เครื่องทำงานด้วยไฟจากแบตฯ จนกว่าจะหมด หรือเหลือน้อย ก็ค่อยเสียบชาร์จใหม่ครับ

246
จากที่อ่านดูในsupport

ดูมันจะยุ่งยากเหมือนกันนะคะถ้าต้องไปแก้ในterminal เสี่ยงต่อการหายของไฟล์
เด๋วรอให้สองกูรูมาตอบดีกว่าคะ

29
Program (Continued)

Actually the program that I mentioned is LaTeX kab. I tried to insert an EPS figure into the document. For PC the command I used is G:/EPS/Fig2.eps. But when I re-uesd this command again on Mac, it doesn't work kab.

10285
yes, i do understand your post

pls follow the link in my replied

there are more information about how to use the relative path in your software =)

good luck.
29
thanks kab

thanks kab

246
คือไหนๆก็ แล้วนะคะ

พี่ก๊อกช่วยอธิบายให้เป็นภาษาแบบที่เจนพอจะเข้าใจหน่อยสิคะว่ามันทำงานยังไงไรเงี้ย
แบบอ่านแล้วก็อยากรู้ง่ะ

10285
คือ เป็นประมาณนี้นะคะ

ประมาณว่าปัญหาที่จขกท. เจออยู่นี่เพราะว่ามีการเปลี่ยน file path ตามเครื่องที่เปลี่ยนไป โปรแกรมเลยทำงานไม่ได้ 

เช่นเค้าต้องการเรียกไฟล์ภาพจากใน thumb drive ที่

แต่พอเอา thumb นี้ไปเสียบกับเครื่องอื่น ที่มันไม่ขึ้นเป็น drive D: ทำให้ link ไปยังไฟล์ปลายทางไม่ได้ สรุปว่าโปรแกรมก็เลยทำงานต่อไม่ได้ เพราะหาไฟล์ปลายทางไม่เจอ

คล้าย ๆ กับเจนทำ powerpoint แล้ว link ไฟล์ประกอบจาก drive อื่นน่ะค่ะ ถ้าเจนย้ายไฟล์นั้น หรือเปลี่ยนชื่อ directory ใหม่ file path มันจะเสีย ทำให้ไฟล์หายต้องทำการ link ไปยังไฟล์ปลายทางใหม่

absolute path คือ link แบบเต็ม ๆ ไปยังไฟล์ปลายทางน่ะค่ะ ถ้าเอาเทียบกับ finder ก็เช่น
leopard/user/home/documents/ไฟล์ปลายทาง

ถ้ามีการเปลี่ยนชื่อ หรือว่าย้ายตำแหน่งไฟล์ไป directory หรือที่อื่น ๆ บน hd จะต้องทำ link ไปยัง path ไฟล์ใหม่ค่ะ ไม่งั๊นจะใช้ไม่ได้

relative path คือ link แบบไม่เต็ม ประมาณ
~/documtents/ไฟล์ปลายทาง (สามารถเข้าถึงได้เหมือนกัน ลองดูการใช้งานจริง ๆ ได้จากใน finder/go to folder นะคะ คือเราไม่ต้องพิมพ์ path แบบเต็ม ๆ เอาแค่ directory ที่ต้องการก็พอ เป็นประมาณนี้..)

ข้อดีคือเราไม่ต้องพิมพ์ file path แบบเต็ม ๆ และทำให้สามารถเปลี่ยนที่ของไฟล์ได้เรื่อย ๆ โดยที่ไม่จำเป็นต้องแก้ path file เพื่อ link ไปยังปลายทางใหม่ ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดในเรื่องนี้คือ การสร้าง shortcut (Alias) ไปยัง folder ที่เจนต้องการบน OS X นะคะ

คือเราย้าย shortcut ไปไว้ตรงไหน หรือย้าย folder ปลายทางเอาไว้ตรงไหนในเครื่องก็ยังให้ผลเหมือนเดิม

นี่เป็นข้อดีของ relative path ค่ะ =)

246
อ่อออ

ประมาณนี้
เข้าใจแระ
ขอบคุณนะค๊า

10285
^o^ /

ยินดีค่า ~

29
path

ขอบคุณมากครับ พอดีเห็นพี่ใช้เครื่องหมาย ~ มันคืออารายเหรอครับ

แล้วขอถามเพิ่มครับ เวลาเปิดพวกคลิปดูหนังเช่นจากเว็บ adintrend ใน safari มันก็ขึ้นหน้าต่างใหม่มี quick time player ในนั้นแล้วก็เล่นคลิป แต่ขยายไม่ได้อ่ะครับ ลอง command+F ดูแล้วก็ไม่ไปกลับเป็น find ซะงั้น มันมีวิธีขยายไหมครับ

10285
เครื่องหมาย ~

แทนตัว home folder ใน OS X ครับ