อยากรู้วิธีการแชร์ internet iphone ไป macbookpro

kpj's picture
1
อยากรู้วิธีการแชร์ internet iphone ไป macbookpro โดยการใช้บลูทูธ ไม่อยากเสียบusb เข้าออกบ่อยๆแต่ทำไม่เป็นซักที
ช่วยบอกหน่อยนะคะ~

zelio's picture
9
วิธีครับ

iOS version ตำ่กว่า 4.3 ให้ไปที่ Settings > General > Network > Internet Tethering > ปรับเป็น on

iOS version 4.3 ขึ้น Settings > Personal Hotspot > ปรับเป็น on (หรือไปที่เดียวกับ iOS ที่ต่ำกว่า 4.3 ก็ได้ครับ แต่ตัวที่เลือกจะเปลี่ยนจาก Internet tethetering เป็น Personal Hotspot)

ให้ดูสัญลักษณ์ bluetooth ตรงข้างๆสัญลักษณ์ wireless ข้างบน แล้วเลือก browse device แล้วจะขึ้นหน้าต่าง search device พอจอเเล้วให้เรา connect pair จะขึ้น code ตัวเลขระหว่าง mac กับ iphone ให้กด pair (ดูตัวเลขให้ตรงกันครับ) เสร็จแล้วให้เลือกที่สัญลักษณ์ bluetooth อันเดิม เลือก ชื่อ iphone ของเรา เเล้วเลือก connect to network ครับ

zzero_orezz's picture
221
zero

เอ เขาไม่ได้เรียกแชร์นี่ครับ เขาเรียกต่อโมเดม ใช้โทรศัพท์เป็นโมเดมต่อเน็ต ตอนแรกอ่านก็งง