รบกวนสอบถามหน่อยครับ การอัพเดทเวอร์ชั่น osx

anupong@crestec.co.th's picture
2
ตอนนี้ผมใช OSX เวอร์ชั่น 10.5.2 อยู่ครับ
หลังจากนั้น ผมได้อัพเดท เป็น 10.5.3 แล้วมันค้างครับ
มีข้อความว่า

ํYou needs restart your computer. Hold down the Power
botton for several secound or press Restart button.

หลังจากนั้น ผมก็กด reset ให้เครื่ิอง มัน Restart หลังจากนั้น มันก็ขึ้นข้อความแบบนี้
ตลอดเลยครับ ปิด/เปิดเครื่องใหม่ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ขึ้นแบบนี้ตลอด ตอน boot เครื่อง
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
เครื่องรุ่นไหน?

ปีไหน? ครับ update online หรือ download มาก่อนแล้ว update ครับ

OS X 10.5 มันอัพสูงสุดที่ 10.5.8 ถ้าใช้ 10.5.2 ควร Update เป็น 10.5.8 ไปเลยด้วย Combo Update 10.5.8 ครับ

anupong@crestec.co.th's picture
2
ดาวน์โหลดมาแล้วค่อยอัพเดทครับ

ดาวน์โหลดมาแล้วค่อยอัพเดทครับ
ผมลองอัพเป็น 10.5.8 แล้วมันไม่ยอมครับ
แต่ตอนนนี้อยากให้เปิดเครื่องใช้ได้ก่อนอ่ะครับ
ค้างอยู่ตรงนี้ ทำอะไรไม่ได้เลย แหะๆๆ
พึ่งหัดใช้มา 2 วันเองครับ ออกแนวงงมากมาย

pippo's picture
2469
ลอง restart

พร้อมกับกดปุ่ม shift ค้างไว้จนเข้ามาที่หน้า Log In แล้วใส่ pass เพื่อ Log In เข้าไป (safe mode = ปิด extension ที่ไม่จำเป็น)
ถ้าเข้าได้แล้วลอง run ตัว Mac OS X Update ใหม่นะครับ ถ้า run จบ restart อีกครั้ง คราวนี้ลองเข้าแบบปกติไม่ต้องกด shift
ถ้ายังไม่ได้ มีโอกาสได้ลง OS X ใหม่นะครับ ลองดูครับ

ป.ล. ยังไม่ทราบเครื่องรุ่นไหน? ปีไหน? เลย มีรายละเอียดอีกสักหน่อยก็ดีครับ

ikok's picture
10285
โหลดตัวอัพเดทมาจากเว็บอะไรครับ?

ตัว update มีสองแบบครับ คุณอาจจะโหลดมาผิดอันก็ได้ครับ (ผมเดานะครับ) แห่ะ ๆ 1

zzero_orezz's picture
221
zero

แนะนำอัพ snow Leopard 10.6.7 เลยครับ รองรับการ อัพเกรด Lion ถ้าจะอัพ Lion ยังไงก็ต้องอัพเป็น snow Leopard เผื่ออนาคตไปเลย แจ่ม