เครื่องช้าจัง...ทำไงดี ;(

Adariw's picture
269
ถ้าใน Windows ก็ต้อง Defragment และทำ HDD ให้ว่าง

แต่ใน MAC ..ก็เคลียร์ HDD ให้เหลือเยอะแล้ว (จาก 320 GB , Free 78 GB)
แต่เครื่องก็ยังช้า โดยเฉพาะเวลาเปิดโปรแกรมขึ้นมา เช่น iPhoto , iTune, Microsoft Office
และโปรแกรมตระกูล Adobe ทั้งตระกูล แป่ววว
เวลาจะพิมพ์ Text ก็จะยิ่งช้ามากๆ เลย T T

มีวิธีไหนที่จะทำให้เครื่องเร็วขึ้นมั๊ยคะ
( ใช้ MBP Mid 2010 ค่ะ, Core i5 , 320 GB )

ขออีกหนึ่งคำถาม ???
.. ใช้ Magic Mouse อยู่ค่ะ ถ้าเวลาต้องการปิด MM ตัวนี้
ต้องทำอะไร ยังไงก่อนบ้างคะ?
เช่น ปิด Bluetooth >> ปิดสวิทช์ด้านหลัง MM
ทุกวันนี้ใช้วิธีนี้ค่ะ แต่ตอนปิดสวิทช์ด้านหลัง MM นี่ ปิดยากมากๆเลย ต้องแงะฝาออกมาทุกครั้งเลย ><"

nickoe's picture
4320
คิดว่า

ที่เคลียร์ไปไม่น่าจะพอครับ
Library ใหญ่ ก็ทำให้ช้าได้พรับ

ส่านฝาปิด MM ไม่น่าจะปกติครับ
เพราะมันต้องปิดได้เลยไม่ต้องแกะฝา

269
สรุปว่า...

สรุปว่า..มันไม่มีทางบรรเทาได้เลยใช่มั๊ยคะ >3<

minemind's picture
3876

library ใหญ่ ก็ load นานเป็นปกติ

269
มากก็ไม่ดี น้อยก็ไม่ดี

ทุกอย่างไม่มีอะไร Perfect เลยจริงๆ >.<

nickoe's picture
4320
ก็็

เคลียร์ๆออกไปไว้ที่ ext hdd แหละครับ
เป็นทางออกเดียว
ไฟล์ที่ไม่ได้ใช้ ณ ขณะนั้นก็เอาไปเก็บไว้ที่อื่นบ้าง
library ของ iTunes ผมยังเอาไว้ที่ ext hdd เลยครับ
บางครั้งก็ฟังจาก iPod เอาจะได้ไม่เปลืองที่

pippo's picture
2469
เอ่อ...

ได้อ่านนี่ยังครับ : http://macmuemai.com/forum/topic/6190