upgrade Mac OS X Lion บน Macbook White รุ่นเก่า

ulqui's picture
9
ผมได้ดู keynote ที่ทาง Apple เค้า present 10 key features บน Mac OS X Lion เห็นเค้ารูดปี๊ดๆไปมา 4-5 นิ้วแล้วอยากรูดบ้างครับ แต่ผมใช้ Macbook white รุ่น 2.13 GHz ที่ trackpad มีปุ่มคลิกแยกด้านล่างอ่ะครับ OS X ผมตอนนี้ version 10.6.7 อยากถามพี่ๆครับ ว่า..

1.เครื่องผมลง Lion ได้มั๊ยครับ? ผมดู required spec แล้วน่าจะลงได้ (core 2 duo) แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า

ถ้าลงได้..

2.ผมอยากใช้ความสามารถของ multi-touch ให้เต็มที่ ผมต้องซื้อ magic trackpad ใช่มั๊ยครับ? (น่าจะใช่ 55) หรือมีวิธีอื่นแนะนำรึเปล่าครับ
3.พวกไฟล์งานต่างๆ library รูป เพลง และ App ต่างๆ จะหายเกลี้ยงเลยมั๊ยครับ? ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นการ install ใหม่เลย หรือว่าแค่ upgrade
4.ถ้าทุกอย่างหายหมด ผมสามารถกู้ทุกอย่างกลับมาได้ด้วย time machine รึเปล่าครับ?​ แบบว่าให้ทุกอย่างกลับเป็นเหมือนเดิมเด๊ะ แต่ได้ใช้ OS ใหม่

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

1.ถ้า spec บอกลงได้ก็ลงได้ครับ แต่ใช้งานได้เร็วแค่ไหน
ต้องดูอีกที
2.ใช่ครับ
3.ถ้า upgrade เฉยๆไม่หายครับ
4.ได้ครับ

9
ขอบคุณครับคุณ

ขอบคุณครับคุณ nickoe
เครื่องผมแรม 4 GB หวังว่าคงช่วยให้เร็วขึ้นบ้าง มีความสุข

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ข้อ1..ไช่ครับ
ข้อ2..ไช่ครับ
ข้อ3..ไช่ครับ..ไม่เหลือ
ข้อ4..ไช่ครับ..สำรองApp, ภาพ , เพลง ต่างๆ ได้ครับ..แต่ App บางApp..กาจจะ ต้องลงใหม่ ครับ..เป็น บาง Appครับ.

9
คุณ​ Hikizumi ที่บอกว่า ข้อ 3

คุณ​ Hikizumi ที่บอกว่า ข้อ 3 ไม่เหลือ นี่คือ พอลง Lion แล้ว ทุกอย่างหายเกลี้ยงเหมือน format ลง OS ใหม่เลยหรอครับ

619
เดอิดาระ

ถ้าไช้ 10.6 แล้วเปลี่ยน เป็น 10.7 ต้อง ลงใหม่ นิครับ..(อัพก็ ไม่ดีเท่าลงใหม่ครับ)แล้ว เราสำรอง ด้วยข้อ4 ไงครับ...แฮะๆ มีความสุข

4320
upgrade ได้ครับ

ตอน 10.5 มา 10.6
ก็ทำกันเยอะ

upgrade นะไม่ใช่ update

619
เดอิดาระ

งั้นเปลี่ยนก็ได้ครับ...อิอิ ..ถ้าตอนนี้ อัพจากApp store.. อัพได้เลย มิเปงไร ครับAppเดิมไม่หาย .. ส่วนผม .. รอเป็นแผ่นดีกว่าครับ..เพราะ ผมว่า ผมคงจะลง มากกว่า1 รอบแน่ๆ..สะสมแผ่นครับ อิอิ

4320
เติมให้

app เดิมไม่หายแต่ว่า
app ใหญ่ๆบางตัว
อาจจะต้องใส่ serial ใหม่นะครับ

Adariw's picture
269
แล้วต้องจ่ายเงิน?

แล้วต้องจ่ายเงินอะไรเพิ่มเพื่อซื้อตัว Lion มั๊ยคะ
หรือว่าให้ Upgrade ได้ฟรีๆ ??

จะได้เตรียมตังค์ถูก ><

4320
จ่ายเพิ่มครับ

ข้ามจาก 10.6 ไป 10.7
ต้องเพิ่มเงินครับ

theerapong's picture
171
หากต้องการลงใหม่เลย​ app เดิม

หากต้องการลงใหม่เลย​
app เดิม ข้อมูลเดิม จะมีการ backupยังไงครับ
เข้าใจว่า time machine มัน เหมือนกับการ clone ข้อมูลทั้งหมดไว้

9
คุณ Hikizumi เท่าที่ผมฟัง

คุณ Hikizumi เท่าที่ผมฟัง keynote เค้าบอกว่า Lion จะให้ download จาก App store เท่านั้น หมายถึงเค้าจะไม่ทำแผ่นออกมาขายเหมือนที่ผ่านๆมารึป่าว อันนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
เรื่อง upgrade คิดๆแล้วเสียวเหมือนกัน ปรกติ time machine มัน backup ได้ในระดับ OS เลยรึป่าวครับ? เผื่อว่าลง Lion แล้วมีปัญหา ผมจะได้ย้อน system กลับเป็น Snow Leopard เหมือนเดิม

minemind's picture
3876
ครับ

ครับ

zzero_orezz's picture
221
zero

เท่าที่ติดตาม Lion จะให้ download จาก App store เท่านั้น ไม่สามารถข้ามแพรตฟอร์มได้ จะต้องลง Snow Leopard ก่อน แล้วจึงอัพเป็น Lion จาก App store ส่วน icloud จะไม่สามาถใช้ได้ใน XP ราคา 29.9 ดอลล่าร์

3876
icloud space 5gb มันใช้ได้

icloud space 5gb มันใช้ได้ free ไม่ใช่หลอครับ แต่ถ้าต้องการเพิ่ม space หรือ feature อื่นต้องจ่ายเพิ่มตามส่วน

221
zero

29.9 ดอลล่าร์ ราคาโหลด Lion ใน app store ครับ ส่วน i cloud ฟรีครับ มากับ lion และ ios5 ครับ วินโดว์ ที่จะ ซิงค์ได้ ต้องเป็น วิสต้า กับ 7 เท่านั้นครับ

619
เดอิดาระ

ผมว่า ยังไงก็ น่าจะทำแผ่นออกมา ครับ.. แต่ว่า (อันนี้ เป็น ความเห็นของผมนะ)..ผมว่า Lionไม่น่าพัฒนา ตามIos อ่าครับ..ผมว่า โน๊ตบุ๊ก ส่วนใหญ่ คนจะไช้งานหนักๆ ไช้ทำงาน (น้อยกว่าเคส) น่าจะพัฒนา ในรูปแบบ ตัวเอง ประหยัดทรัพยากร ไช้งาน แรงๆ มากกว่า..แต่ Ios น่าจะออกแบบมาเพื่อ ความบันเทิง ดู ข้อมูล เล่น โชว์ ผล งาน.มากกว่า..แต่ เท่าที่ดู พื้นฐาน ของLion..จะคล้ายๆIos มากกว่า ครับ..ขอดู ..ไปอีกซักพัก ครับ..ขอไปลอง เทส ละเอียดๆ ดู อีกทีครับ มีข้าดีข้อเสีย ยังไง..จะมา บอกครับ

3876
+1 เรื่องแผ่น

+1 เรื่องแผ่น

pippo's picture
2469
ได้เข้าไปอ่าน

ใน web apple มีหลายคำถามเกี่ยวกับเรื่อง Lion มีคำถามประมาณว่าใช้ Leopard 10.5 อยู่จะ upgrade เป็น Lion 10.7 ทำไงดี

มีคำตอบบอกว่าให้ซื้อแผ่นและ Update Snow Leopard ให้เป็น 10.6.6 แล้วใช้ App Store ทำการ upgrade เป็น Lion 10.7

มีความเป็นไปได้ว่าจะใช้วิธีนี้ครับ โดยไม่มีแผ่นออกขายนะครับ แต่ยังไงก็คงต้องรอให้ชัดเจนอีกครั้งครับ

221
zero

เพิ่มเติมครับ สำหรับคนที่ใช้ Leopard 10.5 แล้วจะอัพ เป็น lion

"เผย ผู้ใช้ Leopard จำเป็นต้องอัพเป็น Snow Leopard ก่อน Lion

ในงาน WWDC เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา Phil Schiller รองประธานอาวุโสฝ่ายการตลาดผลิตภัณฑ์โลกของแอปเปิ้ล ได้กล่าวเปิดตัวระบบปฏิบัติการเวอร์ชั่นถัดไป Lion โดยจะมีราคาเบาๆแค่เพียง 29.99เหรียญสหรัฐฯเท่านั้น

โดย Schiller กล่าวหลังจากการเปิดเผยราคาและกำหนดวันวางจำหน่ายของระบบปฏิบัติการล่าสุด Mac OS X Lion สั้นๆว่า "ผมหวังว่าพวกคุณคงจะชอบ" แม้ว่านักพัฒนาจะปิติยินดีกับแผ่นฟรีอัพเกรดขนาด 4GB แต่ก็มีเรื่องที่น่าเศร้าใจสำหรับผู้ใช้ทั่วๆไปที่ต้องการใช้งานระบบปฏิบัติการเวอร์ชั่นใหม่นี้ เพราะดูเหมือนว่าผู้ใช้ระบบปฏิบัติการในเวอร์ชั่น Leopard จำเป็นจะต้องมีการอัพเกรดระบบปฏิบัติการเป็นเวอร์ชั่น Snow Leopard ก่อน เนื่องมาจาก ระบบปฏิบัติการ Lion จะมีให้ดาวน์โหลดเฉพาะใน Mac App Store ซึ่งสามารถใช้งานได้บน Snow Leopard เท่านั้น นั่นหมายความถึง ผู้ใช้ Leopard ปัจจุบัน จำเป็นต้องอัพเกรดเป็น Snow Leopard ก่อนเป็นอย่างแรกในราคา 29.99เหรียญสหรัฐฯ เพื่อเข้าใช้งานร้านค้าออนไลน์ App Store จากนั้นจึงจะสามารถซื้อระบบปฏิบัติการล่าสุดได้ในราคา 29.99เหรียญสหรัฐฯ หรือรวมๆแล้วเท่ากับต้องจ่ายเงินเพื่ออัพเกรดเป็นระบบปฏิบัติการ Lion ด้วยราคา 60เหรียญสหรัฐฯ สำหรับผู้ใช้ Leopard นั่นเอง ซึ่งเรื่องนี้ก็ไม่ใช่เรื่องผิดปกติอะไรของทางแอปเปิ้ล ที่กีดกันไม่ให้ผู้ใช้ทำการอัพเกรดระบบปฏิบัติการแบบก้าวกระโดด เพราะก่อนหน้านี้ แอปเปิ้ลก็ได้จำกัดผู้ใช้ Tiger ให้ทำการอัพเกรดเป็น Leopard ก่อนมาเป็น Snow Leopard เช่นกัน" จาก pantip.com