ฟ้อนต์ในเว็ปเพี้ยน

mafia041's picture
45
เวลาเปิดเว็ปบางตัวแล้วฟ้อนต์มันเพี้ยนเกิดจากอะไรครับ แล้วมีวิธีแก้อย่างไรบ้าง

ikok's picture
10285
เรื่องนี้ไม่แน่ใจนะครับ

ไม่ทราบว่าตอนนี้ใช้ setting font ใน safari แบบไหนอยู่ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน ช่วย capture ตรงนั้นมาโพสเพิ่มอีกครั้งนะครับ เผื่อจะได้เทียบกับของผม หรือ user ท่านอื่นที่ไม่มีปัญหานี้ครับ =)

10285
ผมตั้ง font ใน safari แบบนี้ครับ

10285
เท่าที่ผมหาข้อมูลมานะครับ

อาการนี้เกิดจาก font ที่ลงเพิ่มเติมไป เค้าไปตีกัน 

ไม่ทราบว่าปรกติคุณ install font ไว้ตรงไหน และอย่างไรบ้างครับ?
mafia041's picture
45
ขอบคุณครับ

ผมเอาฟ้อนท์ไปลงไว้ใน Font book อะครับ

10285
เอาแบบนี้นะครับ

ลงฟ้อนท์อะไรแปลก ๆ ลงไปบ้าง

ค่อย ๆ ไล่เอาออกทีละอันจนกว่าปัญหาจะหายไปครับ

ใน fontbook มีวิธีการลงฟ้อนท์อยู่ 2 แบบ แบบที่เห็นทุก account กับแบบที่เห็นเฉพาะ user คนนั้น ๆ ในเครื่อง
ตรงนี้ผมไม่แน่ใจว่าปัญหาจะเกิดเหมือนกันใน 2 กรณีข้างต้นหรือเปล่า

เอาชัวร์ที่สุดนะครับ ค่อย ๆ เลาะฟ้อนท์แปลก ๆ ที่ลงเพิ่มไปในเครื่องออกครับ