ถามเรื่อง time machine

macafe's picture
111
ผมอ่าน และ ตั้งคำถามไว้ที่กระทู้นี้

http://macmuemai.com/content/60#comment-41328

แต่กระทู้มันไม่เด้งขึ้นมา คงเพราะอยู่ในห้อง how to
รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Mixmerize's picture
1480
ไม่ทราบว่า

ไม่ทราบว่า External HDD ของคุณ Macafe ได้ Fomat ให้เป็น Mac OS Extended (Journaled) รึยังครับ เพราะ Format HDD ที่จะใช้แบคอัพลง Time Machine ได้จะต้องเป็น Format นี้เท่านั้นครับ

External HDD บางยี่ห้อที่บนกล่องเขียนว่า For Mac ไว้ คือเค้า Format ให้เป็น Mac OS Extended (Journaled) จากโรงงานแล้ว เสียบปุ๊บ ใช้ได้ปั๊บเลย แต่ถ้าหากไม่มีเขียน For Mac ส่วนใหญ่จะเป็น Format FAT32 หรือไม่ก็ NTFS ที่เหมาะจะใช้กับบน Windows และไม่สามารถทำ Time Machine ได้ครับ

ลองตรวจสอบเรื่อง Format ของ External HDD ของเราก่อนครับ ยิ้ม

อันนี้เพิ่มให้ How-To เกี่ยวกับการเปลี่ยน Format และแบ่ง Partition ให้ External HDD ครับ
http://macmuemai.com/content/44

minemind's picture
3876
ทุก format ฮะ พี่มิกซ์

time machine จะใช้เป็น format ไหนก็ได้ครับ fat32, ntsf, mac extended journaled หรือ exfat ก็สามารถเลือกตั้งให้เป็น time machine ได้

แต่ mac extended จะพิเศษตรงที่สามารถ สั่ง repair disk ได้

111
ต้องใช้ external hdd

ต้องใช้ external hdd หรอครับ
ผมไม่มีน่ะ

ตอนแรกผมเข้าใจว่า เราสามารถแบ่ง partition ของ hdd ในเครื่อง
ให้ใช้กับ time machine ได้ ไม่มีวิธีนี้หรอคับ

ถ้าไม่มี
งั้นเวลาจะให้ time machine ทำงาน
ก็ต้องเสียบ ext. hdd เท่านั้นน่ะสิครับ

แล้วถ้าต้องการกู้ไฟล์ที่เผลอลบออกจาก trash จะทำยังไงครับ
ถ้าไม่มี ext. hdd

minemind's picture
3876
จบ

ต้องใช้ ext. เท่านั้นครับ

nickoe's picture
4320
จริงๆแล้ว

ผมว่ามันทำได้นะ
เพราะยังไง partition มันก็มองเป็น hdd ลูกนึง
เพียงแต่ที่แนะนำให้ใช้ ext hdd
เพราะว่าถ้า hdd ตัวที่แบ่ง partiton เสีย
อาจจะมีผลกระทบต่อที่ backup ไว้ได้

ถ้าลบไปแล้วไม่ได้ backup ไว้ ให้ลองหา
data rescue มาใช้ครับ เสียเงินนะ

111
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอบกันไวมาก

Boodude's picture
8
ขอรบกวนด้วยนะคะ :)

เป็นมือใหม่ค่ะ คือว่าพยายามลองอ่านมาหลายกระทู้แล้วบางทีอ่านแล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดีค่ะ เพราะปกติก็ไม่ค่อยเก่งคอมอยู่แล้ว ลองเปลี่ยนมาใช้แมค งง ใหญ่เลยค่ะ คืออยากจะสอบถามว่า จำเป็นไหมคะที่ต้องใช้ TM อ่ะค่ะ ถ้าไม่ทำไว้จะเป็นยังไงค่ะ? มีโอกาศบ่อยไหมคะที่ ไฟล์จะหาย หรือต้องลง OS ใหม่ เคยได้ยินว่า mac ไม่ค่อยมีไวรัสค่ะ ตอนแรกกะจะลองใช้ TM แต่ยังไม่ได้ใช้เพราะเห็นเขียนว่าควรแบ่ง partition ปัญหาคือ ตอนนี้ มาอยู่คอนโดที่กรุงเทพ ไม่ได้เอาแผ่น มาอ่ะค่ะ เลยแบ่ง partition ไม่ได้ แล้วไปต่อไม่เป็นเลยค่ะ

theerapong's picture
171
มีไว้ ทำไว้ ดีกว่าไม่ทำ ชัวร์

มีไว้ ทำไว้ ดีกว่าไม่ทำ ชัวร์ ๆ ครับ
โอกาสเสียง่าย ไม่ง่าย ไม่มีใครบอดได้หรอกครับ
แนะนพว่าทำดีกว่าครับ เขาจัดมาให้แล้วนี้ ^__^

CooLMiLK SCAN's picture
152
ทำปลอดภัยกว่าครับ

ขึ้นชื่อว่าคอมพิวเตอร์ ยังไงก็เอาแน่ไม่ได้หรอกครับ วันนึงเค้าอาจจะรวนขึ้นมา ไม่มีใครรู้ได้ ป้องกันไว้ก่อนเป็นดีที่สุดครับ ทำไว้เถอะครับ ไม่เสียหายหรอกครับ
ส่วนเรื่องการแบ่ง partition ถ้ามี external hardisk ก็ใช้ external harddisk สำหรับทำ TM ก็ได้ครับ ซึ่งผมก็ใช้ ext HD ทำเหมือนกันครับ
แนะนำให้ทำครับ ส่วนตัวผมนะ ผมว่าวันนึงเราได้ใช้แน่นอนครับ ไม่ช้าก็เร็ว

ikok's picture
10285
ตอบเรื่ื่อง Time Machine ครับ

จำเป็นไหมคะที่ต้องใช้ TM อ่ะค่ะ ถ้าไม่ทำไว้จะเป็นยังไงค่ะ? มีโอกาศบ่อยไหมคะที่ ไฟล์จะหาย หรือต้องลง OS ใหม่ เคยได้ยินว่า mac ไม่ค่อยมีไวรัสค่ะ

เรื่องไวรัส ไม่ค่อยมีจริงครับ แต่โอกาสที่ไฟล์จะหาย หรือต้องกู้ไฟล์เดิมกลับมาส่วนใหญ่ เกิดจากผู้ใช้ครับ เช่นเผลอลบไฟล์ที่จำเป็น หรือว่าเซฟทับไฟล์สำคัญไปโดยไม่ตั้งใจ

ที่มีโอกาสเกิดได้ในทุก ๆ วันในเวลาปรกติครับ การมี Time Machine ก็จะดีกว่าในลักษณะที่ถ้าเราเกิดทำไฟล์สำคัญเสีย หรือสูญหาย เรายังย้อนกลับไปเอาได้ (ตามความจุของ ext hdd ที่เอามาใช้ ยิ่งจุมาก ยิ่งย้อนได้นานครับ)

เป็นประมาณนี้ครับ แต่ถ้าไม่ได้ใช้ทำงานสำคัญบนเครื่อง การเปิดหรือปิด Time Machine ก็มีค่าพอ ๆ กันครับ