เวลานำไฟล์ doc จาก window การจัดวางเปลี่ยนทั้งหมด อยากรู้ว่าต้องแก้ไขยังไงได้บ้าง

wangleena's picture
28
อยากรู้ว่าเวลา copy file .doc จาก window การจัดวางเปลี่ยนไปหมดเลย อยากรู้ว่าสามารถแก้ไขอย่างไรบ้าง

nickoe's picture
4320
คิืองี้ครับ

office mac มันมีปัญหาเรื่องการตัดคำ
ก็ต้องมานั่งจัดเองแหละครับดีที่สุดแล้ว
ส่วนใหญ่ถ้ามันทนไม่ไหวจริงๆ
เค้าจะลง windows แล้วใช้ office ใน win เอา

28
อ่าค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

อ่าค่ะ ขอบคุณมากค่ะ แล้วถ้าจากแมคไป win เนี่ย ก้อเหมือนกันใช่ไหมค่ะ

แล้วเวลาลง win เพิ่มต้องจ่ายเงินเพิ่มอีกเท่าไหร่ค่ะ

4320
ตามนี้นะครับ

ลองหาข้อมูลเรื่อง bootcamp ในเวบนี้ก่อน
อ่านวิธีการทำให้ละเอียด
ถ้ามีแผ่น windows อยู่แล้ว ก็ลงได้เลยครับ
(เป็นแผ่นแท้จะดีมากครับ)

skywalker's picture
92
ทำในwindowsดีสุด

ถ้านำไฟล์มาเพ่ือพิมพ์ต่อ โดยไม่ไปยุ่งเกี่ยวกับการจัดหน้า จัดบรรทัด แทรกตาราง แทรกภาพ แทรกแผนผังหรือ พูดง่ายๆ คือ พิมพ์อย่างเดียวไม่จัด format เอกสาร การทำข้ามระหว่าง Mac กับ windows ไปด้วยกันได้

แต่ถ้าเอกสารนั้นมีการจัดformat แทรกลูกเล่นโน่นนี่ การเปิดข้ามระบบ จะทำให้หน้าที่จัดไว้เละเทะทันที
ดังนั้น หากไม่อยากยุ่งยาก ทำให้จบในระบบเดียวไปเลย แล้วไม่ต้องแก้ไขอีก
แต่ถ้าต้องแก้งาน ส่งต่อกันไปมากับคนอื่น ต้องแก้ไขเป็นทอดๆ ก็แนะนำการลwindows ใน bootcamp เหมือนคุณนิคครับ
ซึ่งจะยุ่งยากนิดนึง ตรงที่ต้อง boot ซึ่งเสียเวลา (การลงbootcamp เปิดพร้อมกัน 2 ระบบไม่ได้)
หรือง่ายขึ้นมาหน่อย ลง parallels desktop (สามารถเปิดระบบ MacOs พร้อมกับwindowsได้) แล้วลง windows กับ Ms office ในฝั่ง windows ซะ แล้วทำเฉพาะงานเอกสารในฝั่งwindows เท่านั้น
ส่วนงานอย่างอื่น ก็ทำในMac แล้วการแก้ไขเอกสารทุกอย่างจะออกมาเป๊ะๆครับ

ส่วนOffice for Mac นั้น ก็ไม่ได้ความเช่นกัน เด้ง เลื่อน กระจายครับ แก้กันอ้วกครับ

28
จำเป็นมากไหมที่ต้องไปลง win

จำเป็นมากไหมที่ต้องไปลง win ที่ istudio ซึ่งเสียเงิน 1990 บาท คุ้มไหมกับการใช้งาน ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

4320
ตอบนะครับ

ถ้ามองว่ามันสะดวกกับการทำงาน
แล้วต้องส่งงานให้คนอื่นต่อเยอะๆบ่อยๆ
ผมว่าคุ้มครับ

แต่มันลงเองได้นะครับ ไม่ต้องไปที่ร้านหรอก

28
ลงเองนี้หมายถึงยังไงอ่ะค่ะ ไม

ลงเองนี้หมายถึงยังไงอ่ะค่ะ

ไม่เข้าใจ ไอทีจริงๆ ทำไรไม่เป็นสักอย่าง ใช้งานได้อย่างเดียว

ขอบคุณมากน่ะค่ะ

4320
อ่า

ได้ลองหาข้อมูลเรื่อง bootcamp ในเวบนี้รึยังครับ

28
อ่านดูแล้วค่ะ

อ่านดูแล้วค่ะ แต่มัวอยู่ดี