MBA 13" มีใครใช้ผ้ากันรอยแบบนี้บ้างมั้ยคะ

K E I's picture
5
ScreensavRz

ได้ไปอ่านเจอว่ามีคนใช้ MBA แล้วพบรอยกดบนหน้าจอและขอบจอจากทั้งคีย์บอร์ดและจาก trackpad

แล้วหลายคนแนะนำให้ใช้ผ้ารองแบบนี้รองตอนปิดฝาเครื่องน่ะค่ะ

แต่ไม่เคยเห็นขายที่ไหนเลย

มีใครเคยเห็นขายอยู่ที่ไหนบ้างมั้ยคะ จะได้ไม่ต้องสั่งจากตปท.

ขอบคุณค่ะ ^ ^

ปล. อยากได้ keyboard cover ที่เป็นแผ่นยางกันรอยวางบนคีย์บอร์ดด้วยน่ะค่ะ
แต่มีคนบอกว่า MBA ระบายอากาศทางคีย์บอร์ด ไม่ควรเอาอะไรไปวางทับ จริงรึเปล่าคะ

zzero_orezz's picture
221
zero

ผมว่าใช้ moshi clear guard ดีกว่าไหม จะได้ไม่ต้องคอยเอาออก

5
กลับกันน่ะค่ะ

clearguard ก็ว่าจะซื้อเหมือนกันค่ะ

แต่จะซื้อผ้านี้ด้วย เพราะจะกันไม่ให้จอและขอบจอเป็นรอยกดทับจากคีย์บอร์ดและ trackpad น่ะค่ะ

pippo's picture
2469
ความเห็นผม

รอยกดทับน่าจะเกิดจากการนำของหนัก เช่นหนังสือไปวางบนเครื่องมากกว่า เห็นมีหลายคนชอบเอาหนังสือวางทับซ้อนๆ ไว้ สำหรับเครื่องเก่าผมใช้มา 4 ปี ไม่ได้กันไม่ได้รองก็ไม่เห็นรอยอะไร ส่วนเครื่องใหม่ รุ่น mid 2010 ใช้มาได้เดือนที่ 6 ก็ไม่เห็นมีรอยอะไรเกิดขึ้นเหมือนกันครับ เพราะผมไม่เอาอะไรไปวางทับเครื่อง

ส่วนผ้านี่ ถ้ามันราคาสูง หรือต้องสั่ง ตปท.มาใช้ ผมคิดว่าหาผ้าสักหลาดเกรดดีที่ใช้ทำตุ๊กตา มาตัดเองเนี๊ยบๆ ก็น่าจะพอ

clear guard ที่กัน keyboard ผมว่าไม่น่าใส่เพราะเท่าที่ทราบเครื่องระบายความร้อนบริเวณนั้นด้วย (ไม่แน่ใจว่าดูดอากาศเข้า หรือระบายออก) ทางที่ดีรักษาความสะอาดเองจะดีกว่าครับ

ikok's picture
10285
ดูสีแล้ว

เหมือนพรมแดงเลยครับ แบร่..

ของผมเป็นรอยครับ แต่รอยที่ไม่ค่อยเห็นตอนเปิดเครื่องใช้งานและอยู่ในมุมมองปรกติ ผมก็ไม่ได้คิดว่าจะเสียหายอะไรสำหรับผมครับ เอาผ้าเช็ดเบา ๆ ก็น่าจะออกครับ (แต่ผมไม่ค่อยได้เช็ดครับ ลืมไปบ้างแล้วเหมือนกันว่ามีรอยอยู่ แห่ะ ๆ 1)

5
ขอบคุณค่ะ

งั้นเรื่อง clearguard คงคิดดูอีกที

แต่ยังอยากได้ผ้ามารอง (จริงๆ เพราะสีมันสวย 555+)
เดี๋ยวไปหาผ้ามาลองตัดดูก่อนค่ะ ไม่เวิร์คค่อยสั่งซื้อ ^ ^

zzero_orezz's picture
221
zero

แล้วแต่ดุลยพินิจครับ แนะนำเฉยๆ ครับ clearguard ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาครับ ป้องกันคีย์บอร์ด มีปัญหาเรื่องสีมันขุ่น แต่มีกระทู้แนะนำวิธีแก้แล้วครับ

hypergeo's picture
21
ปกติผมไม่ได้ติดไรเลย

ปกติผมไม่ได้ติดไรเลย มันก้อไม่เปนร่องรอยไรนะครับ แต่อย่าเอาของหนักไปวางทับเลยครับ