ปัญหา Font บน Internet Explorer และ Microsoft Entourage, Outlook

Adariw's picture
269
มีปัญหา Font บน Internet Explorer และ Microsoft Entourage
จำเป็นต้องใช้งาน IE เพื่อเข้าไปทำระบบต่างๆ ของบริษัทค่ะ
เช่น เวลาเข้าไป Clear Time เวลาใช้ Broewser ตัวอื่นๆ จะไม่สามารถกดเลือกวันที่ได้เลย
แต่ IE ทำได้ตัวเดียว...แต่ก็มีปัญหาคือ Font ค่ะ
ว่าจะลองเปลี่ยน Character Set ดู ...แต่ก็ลองเปลี่ยนหมดแล้ว Font ก็จะเปลี่ยนเป็นตัวหนังสืออย่างอื่น
ที่ไม่สามารถอ่านได้เลย หลอน

Photobucket

กับโปรแกรม Microsoft Entourage และ Microsoft Outlook เหมือนกันค่ะ
ไม่รู้ว่าต้องหาโหลดอะไรเพิ่มรึเปล่าคะ?? แป่ววว

Photobucket

และถ้าเอาไปให้ที่ iStudio ดูเค้าจะแก้ให้ได้รึเปล่าคะ
เพราะเสาร์นี้กะว่าจะเข้าไปซื้อ Apple Care ด้วย มีความสุข

zzero_orezz's picture
221
zero

แนะนำทำฝั่งวินโดว์ครับ

269
ตอนนี้ก็ทำอยู่ค่ะ แต่...

ตอนนี้ก็ทำอยู่ค่ะ แต่ไม่สะดวกเลยค่ะ
เวลาที่ต้องการ เร่งด่วนต้องทำงาน ณ ตอนนั้นมันทำไม่ได้เลยค่ะ
ค่อนข้างเป็นปัญหาพอสมควรเลย หลอน

pippo's picture
2469
อ่า..

นี่ล่ะครับเรื่องที่น่าเวียนหัว ถ้าเราใช้พวกโปรแกรม font manager ทั้งหลาย (รวม Font Book ด้วย) เวลา add font เข้าไปถ้าพบปัญหาลักษณะนี้จะหาทางแก้ยุ่งพอควร คือจะงงไปหมดว่าตัวไหนกันแน่

ผมได้เคยแนะนำให้นำโฟลเดอร์ Fonts ที่อยู่ใน Users > Home > Library > Fonts ลากมาไว้ตรง Docks ข้างๆ ถังขยะ (ตามรูป) เวลาจะเพิ่มใส่ font อะไรให้จับลาก copy ลงไปตรงนี้ font ไหนใช้แล้วก็ลบทิ้ง หรือตัวไหนมีปัญหาเราก็เอาออกเองแบบ อัตโนมือ ครับ

269
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ แล้วจะลองดูนะคะ T^T

skywalker's picture
92
ลองใช้ parallels desktop

ไม่แน่ใจว่า parallels desktop อยู่หรือเปล่าครับ ถ้ายังแนะนำให้ลองใช้ parallels desktop เป็นตัว run windows ครับ ผมใช้โดยลง windows xp และลง MS office สำหรับพิมพ์งาน edit งานร่วมกับคนอื่น และใช้ IE ลงทะเบียนเรียน ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ ทุกอย่างเหมือน pc เป๊ะๆครับ

ยิ้ม

269
กำลังสนใจอยู่พอดีค่ะ

แต่กลัวว่าลงไปแล้วจะทำให้เครื่องช้าขึ้นรึเปล่า?
แล้วมันจะกินพื้นที่ HDD เพิ่มมั๊ยคะ?
HDD น้อยมาก ><

skywalker's picture
92
ไม่มากถ้าไม่ลงเยอะ

เล่าให้ฟังก่อนครับว่าการใช้ของผมเป็นยังไง

คือ ลักษณะงานที่ใช้ จะเน้นเอกสาร หาข้อมูล เล่นเนต ถ่ายภาพ แต่งภาพ ฟังเพลง
เครื่องเป็น MBP 2010, HDD 250,Ram4 GB ครับ

นอกจาก parallels desktop กับ Windows XP ที่ลงไปก็มี
- Ms office 2007
- Acrobat professional 6.0 (เอาไว้แปลงword เป็น pdf)

โดยไม่ได้ลง Antivirus ใดๆ เพราะปิด net ในฝั่งwindows (จะเปิดเฉพาะเวลาจะใช้ IE ลงทะเบียนเรียนเท่านั้น)
ดังนั้น มันจึงกินพื้นที่น้อยมาก ไม่ถึง 10 GB

ประมาณนี้ครับ เวลาพิมพ์งาน แก้งานเอกสาร ออกมาเป๊ะๆตาม Format ที่ฝ่ายเลขาจัดหน้ามาให้เลยครับ

แบตกินเยอะไหม ก็ชาร์จเต็ม พิมพ์งาน ฟังเพลง ออนเฟซ อ่านข่าว ออนเอ็ม ก็อยู่ได้ 6 เกือบ 7 ช.ม.

ถ้า HDD มีน้อย ก็แนะนำExt HDD ไว้เก็บข้อมูลต่างหาก และให้พื้นที่ใน Macintosh HD เหลือเยอะยิ่งมาก เครื่ิองก็ยิ่งลื่น ยิ่งไว

ประมาณนี้ครับ ยิ้ม

269
ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ :)

ใช้เครื่อง Spec เดียวกันเลยค่ะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ลักษะการใช้งานของปอยทั่วไปก็ประมาณนั้นเหมือนกันค่ะ
เน้นการจัดการพวกเอกสารและใช้งาน IE เป็นบางครั้ง

เดี๋ยวต้องขอตัวไปศึกษา Parallels Desktop ซะแล้ว มีความสุข