มีข้อสงสัยครับ เกี่ยวกับถ่านนาฬิกา

zzero_orezz's picture
221
ไม่ทราบว่าในแมคนี่มีถ่านนาฬิกาหรือเปล่าครับ บางครั้งเปิดเครื่องขึ้นมาเวลานาฬิกาไม่ตรงครับ ต้องต่อเน็ตสักพักถึงจะตรงครับ ถ้าในพีซีถ้านาฬิกาไม่ตรงก็แสดงว่าถ่านหมด แต่ในแมคนี่ไม่รู้มีหรือเปล่า

prolang's picture
116
ผมคิดว่าต้องมีอยู่แล้วจะครับ

แต่ที่ไม่ตรงนี่ไม่แน่ใจ โดยปกติจะมีการ set ไว้ให้ตั้งให้ตรงกับ world time ตอนที่ต่อเน็ตคับ

รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะคับ มีความสุข

221
คุณต่ายสุดหล่อ คุณก๊อก

คุณต่ายสุดหล่อ คุณก๊อก คุณpippo คุณนิก และท่านอื่นๆ ช่วยแถลงหน่อย

pippo's picture
2469
มีครับ

ถ่าน Mainboard ต้องเปลี่ยนครับ เคยใช้ iBook G4 ก็เปลี่ยนมา แต่ MacBook Pro ยังไม่ถึงกาลเวลา
ส่วน Mac Pro ก็เป็นเหมือนเหรียญกลมๆ แบนๆ (เหมือน Mainboard PC)
เข้าใจว่าของ PC เอาไว้ save นาฬิกา และค่า setting ต่างๆ ใน Bios นะครับ
ส่วน Mac ถ้าเครื่องไหนไม่ได้ต่อ Internet เพื่อ Sync Time เข้าก็จะเอา นาฬิกาจาก Bios มาใช้น่ะครับ พอถ่านหมดนาฬิกาก็เพี้ยน

221
จะเปลี่ยนได้อย่างไรครับ

จะเปลี่ยนได้อย่างไรครับ แมคบุคอะลู ไม่เคยแกะเครื่องซักทีตั้งแต่ซื้อมา ใครเคยเปลี่ยนบ้างครับ

221
คุณเดอิดาระอยู่มั๊ยอ่ะ

คุณเดอิดาระอยู่มั๊ยอ่ะ เคยแกะแมคเปลี่ยนถ่านมั๊ยครับ

pippo's picture
2469
ไม่รู้จะใช่

ตัวนี้หรือเปล่านะครับ เค้าเรียกมันว่า CMOS Battery

http://www.ioffer.com/i/APPLE-MACBOOK-CORE-DUO-BIOS-CMOS-BATTERY-BR2325-...

221
ขอบคุณ คุณ pippo มากเลยครับ

ขอบคุณ คุณ pippo มากเลยครับ สำหรับข้อมูล กำลังชั่งใจอยู่จะแกะเครื่องเองดีมั๊ย ไว้รอต้นเดือนก่อนดีกว่า ถ้าเหมือนกับข้อมูลที่คุณ -pippo ให้มาก็จะได้หาซื้อมาเปลี่ยน รอเงินเดือนออกด้วย หัวเราะร่วน

221
วันนี้แกะเครื่องเองแล้วครับ

วันนี้แกะเครื่องเองแล้วครับ ถ่านก้อนนิดเดียวเองครับมีคราบเกลือเกอะอยู่ แกะถ่านออกขอบอกว่ายากมาก แมคเล่นยิงเรเซอร์แผ่นติดกับถ่านกะไม่ให้เปลี่ยนเองเลย แต่ไม่เกินความสามารถ งานประกอบภายในเครื่องเป็นระเบียบเรียบร้อย และประณีตมาก ถือโอกาสปัดฝุ่นด้วย เดี๋ยวมีเวลาเอามารีวิวให้ดูครับ ถ่ายรูปไว้แล้ว อาจจะไม่ค่อยชัดถ่ายจากมือถือ เปิดเครื่องใช้อยู่ได้ถอดถ่านออกแล้วครับ เปิดเครื่องเวลาไม่ตรงครับ ต้องต่อเน็ต แล้วรอสักพักนึง ถึงปรับมาตรงไม่รู้เกี่ยวกับ mobileme หรือเปล่าเพราะ syncอยู่ ปัญหาตอนนี้คือ ถ่านมันกี่volt หาซื้อได้หรือเปล่า

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

แหมมาช้าไป ครับ โทษที .. เคยแกะ ครับ......แต่ตอนนี้ ผมคงไม่ต้องแนะนำ แล้วมั้งครับ..(แต่ภูมิใจนิดๆ มีคนจำเราได้ด้วย อิอิ มีความสุข ) ถ่านที่อยู่ในMac เป็นแบบเดียวกับที่ไช้ในPC ครับ แค่ มันซีนมา ตะหาก(Macรุ่นใหนครับ) เท่าที่ เคยหาซื้อ ที่เซีย รังสิต มีขาย ครับ..ก้อนละ..100 มั้ง ถ้า จำไม่ผิดเป็น ถ่านซึนสีน้ำเงิน . ขนาดเท่าเหรียญ10 ครับ..มี สายไฟ ขาวแดง 2เส้น อิอิ..ที่บ้านหม้อ ก้ น่าจะมีขาย ครับ..(ถ้าไปเซีย ก็ฝากซื้อ Capasiter..1000nF...3.6V ด้วยนะครับ..พอดี ที่ไช้อยู่มันแตกแล้วอ่าครับ เอาแบบโซลิตนะครับ.เอา5 ตัว แฮะๆ..ล้อเล่ง..)..ได้ก็ดี ครับ555+

221
ของผมแมคบุ๊คอะลูมิเนียมรุ่นสุ

ของผมแมคบุ๊คอะลูมิเนียมรุ่นสุดท้ายครับที่ทำออกมา ขนาดถ่านมันเล็กกว่าถ่านนาฬิกาข้อมืออีกครับ เดี๋ยวจะลองถามร้านนาฬิกา ดูครับ ไม่ใส่ก็ไม่เป็น เพียงแต่ตอนเปิดเครื่องขึ้นมา นาฬิกากับวันที่มันจะไปเริ่ม วันที่ 1/1/2001 แต่ต่อเน็ต เวลาก็จะกลับมาปัจจุบันครับ

221
สอบถามนิดนึง

สอบถามนิดนึง ถ้าผมโมเอาแบบที่คุณ เดอิดาระบอก ไฟมันจะเกิน หรือมีปัญหากับเมนบอร์ดหรือเปล่า Capasiter จะเอามาเปลี่ยนอะไรครับ

619
เดอิดาระ

ปรกติแล้ว ถ้านไบออส จะมี แรงดัน 3V ครับ.. ถ่าน ก้อนเล็กๆ.จริงๆ แล้ว มีขาย ทุกขนาด ครับ..ควรจะหาที่มีแรงดันเท่ากันครับ เพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายของแผงวงจร..มีนก็ไม่มี ไรมากอ่าครับ แค่ ขั้ว +ขั้ว- ทั่ว ไปเท่านั้นเอง..ในเมนบอร์ด จะมีสล๊อตเสียบถ่านอยู่แล้วครับ.. แค่ ทำขั่ว สายไฟให้ครง แรงดันไฟให้พอเหมาะ..เท่านั้นก็ ไม่ต้องกังวลไร ครับ...โชคดีที่ถ่านไปออสไม่ซักซ้อน ครับ.(รุ่นสุดท้ายที่ทำออกมา.หมายถึง รุ่น ปัจุบันไช่มะครับ)..ถ้ากังวล ว่า มันแรงไป แกะดู ถ่านที่ เขาใส่มา.ตอนแรกก็ได้ครับ..ว่ากำลังไฟเท่าไร ..เรื่องถ่าน แบบนี้ ไปบ้านหม้อได้เลย ครับ มีขายทุกขนาด..ถ้า เป็นรุ่น ล่าสุด ทำไมมันหมดเร็วจัง..ปรกติ อายุถ่าน จะอยู่ได้ 2-3ปี เป็นอย่างต่ำครับ ..ถ้า เร็วเกินไป บอาร์ดอาจจะมี ปัญหาได้ครับ. ผมเคยเจอ แบบ เดือนเดียวหมด เหมือนกันครับ..(แต่ไม่ไช่MAC)..ต้องมาไล่วงจรใหม่เลยอ่าครับ..ถ้าไม่ซีเรียจก็ ไม่เป็นไรครับ...แฮะๆ

221
zero

ขอบคุณ ทุกข้อมูลและความคิดเห็นนะครับ ซื้อถ่านมาแล้วครับ 120 บาท ซื้อจากร้านเปลี่ยนถ่านนาฬิกา รุ่นเล็กพิเศษ 1.55v ยี่ห้อ maxell (แก้ไขเพิ่มเติมครับ) ถ่านผมคงถึงอายุไขล่ะครับจะเข้าปีที่ 3 แล้ว ว่าจะเอารูปลงแต่กล้องถ่ายไม่ชัดเลย ไม่ลงดีกว่า "(รุ่นสุดท้ายที่ทำออกมา.หมายถึง รุ่น ปัจุบันไช่มะครับ)" ไม่ใช่รุ่นปัจจุบันครับ แมคบุ๊คธรรมดา 13" cor2 อะลูมิเนียม ซื้อมา 3 เดือน แล้วตัว แม๊คบุ๊คโปร 13" ออกมาราคาเท่ากันให้เจ็บใจซะงั้น แต่ก็ภูมิใจเป็นแม๊คบุคอะลูรุ่นสุดท้าย ก่อนแม๊คบุคไวท์

pyaempark's picture
128
ผมก็ใช้ แมค อลู late

ผมก็ใช้ แมค อลู late 2008
อยากเห็นรูปหน่ะครับ ทั้งตำแหน่งบนบอร์ด ตัวถ่านที่มากะเครื่อง และ ถ่านที่ซื้อมาเปลี่ยนเอง
รูปไม่ชัด ไม่เป็นไรหรอกครับ เป็นแนวทางได้ ถือเป็นวิทยาทาน เผื่อไว้ เพราะของผมเวลายังไม่เพี้ยนนะ
เรื่องถ่านนี่ ถ้าไม่ใส่ แค่เวลาเปิดเครื่องเวลาไม่ตรงใช่ไหมครับ แล้วเปลี่ยนถ่านแล้ว ทุกอย่างเหมือนเดิมไหมครับ
ปล. ผมรับมาดูแลต่ออีกที มาอยู่กับผมได้ปีครึ่งแล้วครับ (รับมาวันสุดท้ายของประกันพอดี) ต่อ apple care แทบไม่ทัน
ใช้บริการ apple care ไปครั้งนึงแล้วครับ เพราะ พัดลมมีเสียง หึ่งๆ แล้วก็เปลี่ยน ตัวระบายความร้อนสีดำ (บานพับ) ด้วยเลย ของเดิมมันแตกลายครับ apple care จะหมด สิ้นปีนี้แว้ววววว T_______T

221
zero

จัดให้ครับ มือถือถ่ายในห้องกลางคืน

221
zero

จัดให้ครับ

221
zero

จัดให้ครับ

221
zero

จัดให้ครับ

221
zero

จัดให้ครับ ขนาดเทียบกับไม้จิ้มฟันครับ

619
เดอิดาระ

เม็ดละ 120เลยหลอครับ...อิอิ..ราคา...อิอิ... นึกออกแล้ว ครับ รุ่นนี้ ผม เคยเอามารีวิวเรนเดอร์ เที่ยบกับ Pro15".2007..ยัง..ชนะ ในเรื่องของ CPUเลย ครับ..ถือ ว่า OK แล้วล่ะครับ..

pyaempark's picture
128
ขอบคุณมากเลยครับ เป็นวิทยาทาน

ขอบคุณมากเลยครับ
เป็นวิทยาทานที่ดีมากเลยครับ ขนาดมันคือ ถ่านใส่นาฬิกาทั่วไปเลยใช่ไหมเอ่ย
ซื้อมา ใส่เปลี่ยนแทนกันได้เลย (เหมือนถ่านเมนบอร์ด pc) ใช่ไหมครับ
ไม่ต้องไปโม ใส่สาย แปะนู้นนี่
(เหมือนลิงค์นี้ http://www.ioffer.com/i/APPLE-MACBOOK-CORE-DUO-BIOS-CMOS-BATTERY-BR2325-...) เนาะ
ปล. คุณ เดอิดาระ หมายถึง รีวิว ถ่าน หรือ เครื่องครับ หุหุ
ขอบคุณมากครับ

619
เดอิดาระ

เปล่าครับ พอดี เพื่อน เอามาให้ เซ็ตเครื่องให้ รุ่น ที่ เจ้าของกระทู้ไช้ น่ะครับ ก็เลย เอามา เที่ยบความสามารถ กับ Macbook pro 15 ปี 2007 น่ะครับ..รุ่น ปี 2007ไช้ถ้านไบออส แบบมีสาย แบบในลิ้งค์นะครับ รุ่นที่เจ้าของกระทู้ไช้ วันนั้น ผมก็รื้อออกมาดู เหมือนกัน ถ่ายรูปใว้ด้วย แต่ ไม่รู้รูปไปใหน แล้วอ่าครับ.ทำ เมื่อต้นปี

221
zero

มาชี้แจงครับ ขนาดถ่านเล็กกว่ามาก ไม่เท่ากับขนาดถ่านพีซีและรูปที่ลิงค์มาครับขนาดถ่านพีซีจะใกล้เคียงกับเหรียญบาท แต่ถ่านที่ใช้ขนาด 5 มิล เล็กมาก ใส่กลับเข้าไปแล้วครับ ต้องแปลงนิดหน่อย ผมว่าบัดกรีติดก็ได้ครับ ถ้ากลัวไม่แน่น แต่ผมไม่ค่อยเอาไปไหน ใช้เทปใสติดแค่ให้ ขั้ว +ขั้ว - ติดสนิทเท่านั้นเอง เปิดเครื่องมาเซตเวลาใหม่ให้ตรง เปิดครั้งต่อไปก็ไม่ต้องตั้งเวลาแล้วครับ

619
เดอิดาระ

เจอรูปที่เคย ถ่ายใว้แล้ว ครับ .แงะใว้หลายตัว เอาใว้ใหนบ้าง ก็ จำไม่ค่อยได้..เวลามันต่างก็เก็บคนละที่ เลยไม่รู้อยู่ใหน อีกอ่าครับ มีความสุข ไช่ ครับ ครั้งนั้น ผมก็ เห็นถ่านนี้นะ แต่ ไม่ได้ใส่ใจมันเท่าไร..แต่ จริงๆ ก็ ไม่น่าจะซีนด้วยวิธีนี้นะครับ กะไม่ให้เปลี่ยนกันเลยนี่นา....อืมม...

619
เดอิดาระ

ใหนๆ ก็ใหนๆ แล้วนะครับ.. ให้ดูรุ่น ที่เป็นก้อน 3V ด้วย เลยแล้วกันครับ..

รุ่นนี้..ต้องแงะ บอร์ดออกมา เพื่อ ตวามปลอดภัย ครับ..

รูปนี้ถ่ายนาน แล้วนะครับ...ใว้มีโอกาส จะ ชำแหละ Imacบ้างครับ..(ยังไม่มี ตัวดูดกระจก อิอิ) มีความสุข

619
เดอิดาระ

ว่าแต่ คุณ zzero_orezz ได้การ์ด Quadro FX 580 ที่สั่งใว้ รียัง อ่าครับ ..จัดเสป็ตใว้ซะแรงเลย นะครับ แรงกว่า ของผมเยาะเลย ครับ..อิอิ ผมไช้แค่FX3500เอง.. มีความสุข

221
zero

3 v. ต้องรื้อเมนบอร์ดเลยหรือครับ ขอบคุณครับสำหรับภาพรีวิวแจ่มๆ ครับ ราคาถ่าน ตัวนี้แพงจังครับ พันกว่า ตามลิงค์คุณ pippo ให้มา เปลี่ยนเองแนะนำสำหรับเครื่องหมดประกันนะครับ เครื่องผมเดิมๆ จากร้านครับ