ขอคำปรึกษาเรื่องการซื้อ Macbook pro 13 หน่อยครับ

mythz2533's picture
1
คือกำลังจะตัดสินใจซื้อ

notebook ใหม่สักตัวเพื่อใช้ทำงาน(เน้น)และบันเทิง เกม(ไม่หนักและไม่เน้นครับ)
อยากจะถามหน่อยครับว่า

Macbook PRO 2011 inch 13 ตัวเล็กสุด

1.เพียงพอต่อการใช้งานไหมครับ เนื่องจากเห็นว่ามันเป็นการ์ดจอ onboard (รุ่น 2010 ดูแล้วเหมือนจะดีกว่าเลย Nivia 320M ไปหาซื้อรุ่นนี้มือ 2 ดีไหม)

2.Mac สามารถเสียบ flash drive หรือ external HDD ตัวทั่วไปเหมือน windows ได้หรือเปล่าครับ

3.ผมกำลังจะเข้าเรียนบริการการตลาด ที่ ม.กรุงเทพ เหมาะกับการใช้งานไหมครับ (มีคนบอกว่า Office ไม่ดี)เนื่องจากผมคิดว่าเรียนบริหารน่าจะต้องใช้ส่วนนี้เยอะครับ กลัวแชร์ไฟล์กับเพื่อนๆไม่ได้

4.เนื่องจากตอนนี้มี iphone4 และ ipad2 อยู่เลยขอถามว่าใช้งานร่วมกันได้ดีกว่า windows ไหมครับหรือเท่ากัน (เช่นตอน ต่อกับ itune)

5.OS ที่แถมมานั้นสามารถ upgrade ได้เรื่อยๆฟรีหรือเปล่าครับ

6.ถ้าผมซื้อมาควรจะติดพวกฟิล์มและซื้อ apple care หรือเปล่าครับ จำเป็นไหม

7.ถ้าซื้อตอนนี้จะคุ้มค่าไหมครับ (กลัวว่าจะมีรุ่นใหม่ออกมาทับช่วงใกล้ๆนี้)

หลายคำถามหน่อยน่ะครับ เนื่องจากผมไม่เคยใช้ Mac เลย และราคาค่อนข้างสูง จึงอยากถามเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ ขอบคุณครับ ^_^

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

1.มันทำงานได้ เล่นเกมได้แต่เกมเบาๆครับ อย่าไปหวังอะไรมาก
เอาจริงๆ เกมสมัยนี้กินเครื่องมากกว่า app ระดับ pro บางตัวอีก
2.ได้สิครับ mac ไม่ได้ต่างอะไรกับ PC เลยในเรื่องอุปกรณ์ต่อพ่วง
เราเข้าใจกันผิดไปเองครับ ภายในก็ไม่ได้ต่างด้วย
3.office ไม่ใช่ไม่ดี เพียงแต่ว่า ถ้าส่งต่อกันระหว่าง version หรือ
ระหว่าง osx กับ windows มันจะมีปัญหาเรื่องการตัดคำ
ถ้าต้องทำงานส่งต่อหลายคนก็ต้องลง windows ไว้เพื่อสะดวกครับ
4.ก็ใช้งานปกติแหละครับ คิดว่าเดี๋ยวนี้คงไม่ต่างแล้ว
5.ได้ครับ ถ้าไม่คิดจะไป 10.7
6.ฟิล์มไม่ต้องติด ผมว่ามันเปลืองโดยใช่เหตุ และอมความร้อน
apple care สามารถซื้อก่อนหมดประกันปีแรกได้
7.ซื้อก่อนได้ใช้ก่อนครับ ยังไงก็ต้องตกรุ่นวันยังค่ำ
ไม่ต้องกลัวครับ ปลงๆหน่อยก็ลืมไปเองครับ

iam_ojo@hotmail.com's picture
30
อิอิ

^
^
^
^
ชอบ ข้อ 7 คับ
7.ซื้อก่อนได้ใช้ก่อนครับ ยังไงก็ต้องตกรุ่นวันยังค่ำ
ไม่ต้องกลัวครับ ปลงๆหน่อยก็ลืมไปเองครับ

zzero_orezz's picture
221
zero

ซื้อแมคคุ้มกว่าครับ ลงได้ทั้งแมคและวินโดว์ iphone4 และ ipad2 มันก็ของ apple อยู่แล้ว ของของเจ้าของต้องใช้งานและรู้ปัญหาดีกว่าอยู่แล้ว

ikok's picture
10285
ถ้าไม่เคยใช้ mac มาก่อนนะครับ

ผมแนะนำว่า ซื้อเครื่องมือสองมาลองใช้ ก็น่าจะเป็นทางออกที่น่าสนใจอยู่เหมือนกันนะครับ

เพราะดูจากสาขาที่เข้าเรียนแล้ว จริง ๆ จะซื้อเครื่องที่ตกรุ่นไปแล้วสองรอบยังเอามาใช้งานได้อยู่เลย (ผมก็ใช้เครื่องที่ว่าทำงานประจำอยู่ทุกวันครับ)

อีกเหตุผลหนึ่งคือ ถ้าเกิดคุณซื้อมาแล้วเข้ากันไม่ได้จริง ๆ แล้วอยากจะขายต่อ คุณจะได้ไม่เจ็บตัวมากครับ เพราะจากที่ผ่านมา ผมเจอทั้งคนที่เปลี่ยนแล้วรัก mac กับเปลี่ยนแล้วเกลียด mac ไปเลยก็มี =)

ถ้าเปลี่ยนแล้วรักขึ้นมา เมื่อเวลาผ่านไป คุณจะทราบเองครับว่าควรจะซื้อเครื่องอะไร และตอนไหน เป็นเครื่องใหม่ในอนาคตครับ =)